ใกล้ได้ยลโฉมกันแล้วกับ “Town Center” แก่นสำคัญของ “The Forestias by MQDC” อภิมหาโปรเจคอสังหาฯของเอกชนที่ใหญ่ที่สุดในไทย มูลค่า 1.25 แสนล้านบาท!!
“Town Center” มีสิ่งอำนวยความสะดวกมากมายที่ทันสมัย มีการวางผังต่างๆ อย่างดี ภายใน และภายนอกอาคาร ได้รับการออกแบบให้เชื่อมต่อกันอย่างกลมกลืนเป็นธรรมชาติ บนพื้นที่ 46 ไร่ ลงทุนไปถึง 20,000 ล้านบาท!!!
“Town Center” อาจจะคล้ายๆกับคอมมูนิตี้มอลล์ แต่ก็ไม่เชิงซะทีเดียวนะ จะเป็นอะไรที่มากกว่าไปอีกระดับ มีความหลากหลายสำหรับกิจกรรมไลฟ์สไตล์ต่างๆ และยังจะมีความน่าตื่นเต้น น่าตื่นตาตื่นใจ และเซอร์ไพร์สมากมายรออยู่
- มีสิ่งอำนวยความสะดวกสำหรับกิจกรรมประจำวัน
- มีพื้นที่มาร์เก็ตให้ได้จับจ่ายใช้สอยมากมายหลายจุด
- มีธีมมาร์เก็ตฮอลล์ ที่จะผลัดเปลี่ยนหมุนเวียนมาเรื่อยๆ
- มีสถานที่แฮงค์เอาท์หลากหลายรูปแบบ พร้อมเมนูอาหาร และทางเลือกในการดื่มกินแบบต่างๆ ตอบโจทย์ทุกสไตล์ และหลากหลายราคา
- มีลานกิจกรรม แอมฟิเธียเตอร์ โรงละครอเนกประสงค์ภายในอาคาร ซึ่งสามารถใช้เป็นสถานที่จัดการแสดงต่างๆได้ รวมถึงจัดแสดงงานศิลปะ งานแสดงสินค้า นิทรรศการ การประชุม และงานแต่งงาน
- มีขบวนพาเหรดเฉลิมฉลองเทศกาลต่างๆ ตื่นตาตื่นใจตลอดทั้งปี
- มีพื้นที่พร้อมสิ่งอำนวยความสะดวกสำหรับกีฬา และการออกกำลังกายหลากหลายรูปแบบ
- มีพื้นที่สำหรับการศึกษาเรียนรู้ ให้เด็กได้เรียนรู้ ไม่ใช่แค่ในตำรา
- มีโคเวิร์คกิ้ง สเปซ ไว้นั่งทำงาน เปลี่ยนบรรยากาศได้ดีเลย บางทีไอเดียดีๆก็เกิดขึ้นได้ จากแค่เปลี่ยนมาอยู่ที่ดีๆนะ
- ออกแบบอย่างใส่ใจเป็นพิเศษ เพื่อน้องหมาน้องแมว สัตวเลี้ยงแสนรัก ที่เป็นดั่งสมาชิกสำคัญในหลายครอบครัว ให้มีสิ่งอำนวยความสะดวกเพื่อคุณภาพชีวิตที่ดีของสัตว์เลี้ยง และเพื่อความสะดวกสบายของเจ้าของ
เอาจริงๆ มีขนาดนี้นี่คือ แทบไม่ต้องไปไหนแล้วนะ 555 สมแล้วกับคำว่า “Town Center”
โดยส่วนตัวแล้ว เวลาผมไปสำรวจโครงการ ถ้าเจอด้านหน้า ติดห้างใหญ่ หรือมอลล์ ผมจะชื่นชอบเป็นพิเศษ
เพราะเมื่อเราลองจินตนาการว่า เมื่อเราเข้าอยู่จริงๆ จะอำนวยความสะดวกในการใช้ชีวิตประจำวันของเรา และคนในครอบครัวได้มากทีเดียวนะ
แค่บางที จะไปกินข้าวนอกบ้าน ไปกลับ มีเป็นชม. อ่ะ แต่ถ้ามีร้านอาหารดีๆเยอะๆ เราไม่ต้องไปเสียเวลาติดแหง่กบนถนนนานๆ ทำให้เรามีเวลาใช้ร่วมกิจกรรมกับครอบครัวได้มากขึ้นโขเลย
สมัยนี้ แค่บ้าน หรือคอนโด คุณภาพดีๆ เป็นปัจจัยสำคัญก็จริง แต่ถ้ามีองค์ประกอบจาก “ทำเล” ดีๆ มีความสะดวกสบายในการใช้ชีวิต เพิ่มเข้าไปอีก ก็ไม่ต่างอะไรกับ “เสือติดปีก” เลย
จากการที่ผม ได้เข้าไปร่วมกิจกรรม ทั้ง Halloween , Christmas ในปีที่ผ่านมา ผมค่อนข้างประทับใจมากนะ ยังเคยเขียนถึงว่า
MQDC จัดงานได้ดีมาก ดูอบอุ่น สนุกสนานครื้นเครง คัดร้านค้าดีๆมาร่วม ลงทุนไม่น้อยเลยละ พนักงานก็ดูมีอารมณ์ร่วม และสนุกไปกับงาน ยิ้มแย้มแจ่มใส ดูภูมิใจที่ได้อยู่ที่นี่ อยากจะอวดไรงี้ 555
ทำให้ผม อดที่จะคาดหวังไม่ได้เลยว่า “Town Center” นี้ จะเจ๋งแค่ไหนนะ? แต่ที่แน่ๆ จะมาเป็นส่วนเติมเต็มให้ผู้อยู่อาศัยใน “The Forestias” มีชีวิตที่สะดวกสบาย และสมบูรณ์แบบมากขึ้น อย่างแน่นอน
กำหนดเสร็จของ “Town Center” คือปลายปี 2566 นะ อดใจรอกันอีกนิดครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ