ถ้าถามผมว่าบุฟเฟต์ร้านไหน ครบเครื่องเรื่องอาหารมากที่สุด Top10 ในใจแอบบกให้ Ratchada Buffet International นะ!!
ร้านนี้เป็นร้านบุฟเฟต์ที่ตั้งอยู่ในซอยรัชดา 3 ครับ เป็นร้านขึ้นชื่อของเหล่าเด็กอ้วง 5555
เด็กอ้วงที่รักบุฟเฟต์ทั้งหลาย จริงๆ ร้านนี้กลุ่มคนรักบุฟเฟต์ เค้ากดดาวให้เยอะอยู่นะ มีแนะนำกันเยอะ ผมมีโอกาสได้ไปลองแล้ว เป็นปลื้ม ชอบมากๆ
ปกติเวลานึกถึงร้านบุฟเฟต์ บางคนอาจจะลืมนึกถึงเรื่องรสชาติไปเนอะ เพราะอาจจะเอาแต่โฟกัสแต่เรื่องของปริมาณเมนู ระยะเวลาในการกิน เอาจริงๆ ต่อให้ร้านนั้นๆ เมนูเยอะแค่ไหน แต่ถ้ารสชาติไม่ได้ ก็ไม่ฟินนะ!!!
แต่ร้านนี้ครบเลยทั้งเรื่องของเมนู ปริมาณ ระยะเวลา และอาหาร เค้าจะมีทั้งหมด 3 ราคาครับ ตั้งแต่ ซึ่งเมนูจะต่างกันไปนะฮะ
- 399 : สามชั้นทอดน้ำปลา, หอยนางรมทรงเครื่อง, ปลากะพงทอดน้ำปลา, ยำ ลาบแซลมอน
- 599 : กุ้งแม่น้ำเผา, หมูกรอบคั่วพริกเกลือ, แซลมอนดอง, หอยเชลล์ชีส,
- 799 : เซ็ตซาชิมิพรีเมี่ยม (ฮามาจิ, โฮตาเตะ), หอยนางรมเกาหลี, ผัดไทกุ้งผ่า, ปูม้านึ่งไซส์ใหญ่
ราคานี้โอเคเลย สมมุติคนที่อยากกินอาหารทะเลแบบจุใจ สามารถเลือกได้ทั้งแบบ 599 และ 799 อย่างเพื่อนผมนี่ไม่ชอบทานอาหารดิบ ซาซิมิไม่ใช่ทาง 599 นี่ก็คุ้มละ
ที่ชอบคือเมนูของเค้าอร่อยแทบทุกเมนูเลย ทำใหม่ๆ เสิร์ฟอาหารไว ไม่ได้ให้มาในปริมาณที่เยอะเกิน ทำให้เราสามารถเหลือพื้นที่ว่างในกระเพาะเพื่อชิมอาหารจานอื่นได้แบบคุ้มเลยนะ
สามชั้นทอดน้ำปลา เป็นเมนูที่ไม่อยากให้พลาด อย่าโฟกัสแต่กุ้งจนลืมจานนี้ไปนะ อร่อยโคตรๆ หมูชื้นโต ซอสน้ำปลาฉ่ำๆ หวานๆ เค็มๆ รสชาติกำลังดีเสิร์ฟร้อนๆ กรอบนอกนุ่มใน อร่อยจนผมต้องเบิ้ล
หอยนางรมทรงเครื่อง ทางร้านแกะมาให้พร้อมทาน สดๆ ไม่คาว รู้เลยว่าครัวหลังร้านน่าจะมีแต่ของสดจริงๆ น้ำจิ้มซีฟู้ดอย่างเด็ดเลย!!
กุ้งเผา ทางร้านจะเสิร์ฟมาทีละ 6 ใครสายกินกุ้งเผาสั่งทีเดียวได้เลยนะเผื่อ 6 ไม่จุดใจจะได้ไม่รอนาน ฟินๆ เอาจริงๆ ราคางี้กินกุ้งสัก 4 ก็คุ้มแล้วนะ!!
หมูกรอบคั่วพริกเกลือ เมนูนี้เป็นอีกเมนูที่ไม่อยากให้พลาด ผมว่าทางร้านทำเมนูหมูๆ อร่อยจริงๆ ชอบมาก จานนี้มันจะมีความนัวๆ เค็มๆ บอกไม่ถูกแต่เพลิน รู้ตัวอีกทีหมดจาน!!
แก้งส้มไข่ปลาริวกิว น้ำแกงส้มร้อนๆ ไข่ปลาริวกิวกรุบๆ
ลาบแซลมอน อาหารฟิวชั่น การรวมตัวกันของปลาส้มและข้าวคั่วสไตล์อีสาน 5555 ก็ได้อยู่นะ เปิดมิติใหม่ของรสสัมผัส ใครสายแซ่บ ชอบทานยำ ทานลาบ เมนูนี้ก็น่าโดนนะ
ปูม้า อันนี้ต้องสั่งราคาแพงสุดถึงจะได้ปูม้า ถือว่าสดนะ ตัวพอดี นึ่งมาแล้วแกะง่าย จิ้มน้ำจิ้มซีฟู้ด ฟินโคตรๆ เลยอ่ะค้าบ
เซ็ตซาชิมิ โห นี่เราได้กินซาซิมิ ในราคาบุฟเฟต์ 799 นอนกลิ้งกลับบ้านได้เลย คุ้มค่าแล้ววันนี้!! ของสดจริงๆ นะ ไม่คาว จัดจานมาอย่างสวย ถ่ายรูปลง IG สักกรุบ ก่อนน้องปลาจะไปว่ายในกระเพาะของเรา อิอิ
จริงๆ ผมสั่งเมนูมามากกว่านี้นะ แต่พออาหารมาเสิร์ฟปุป วิญญาณความหิวโหยระดับ 500 โวลต์ก็เข้าสิง มีหลายเมนูเลยที่ลืมถ่ายมาอวด เอ้ย ถ่ายมารีวิว แต่ขอบอกเลยว่าอร่อยจริงๆ แทบจะทุกเมนูที่สั่งมาเลย เป็นอีกหนึ่งร้านบุฟเฟต์ราคาน่าคบหา แถมรสชาติน่าประทับใจสุดๆ
ใครสายบุฟเฟต์ ที่อยากกินเมนูที่หลากหลาย รสชาติอร่อยๆ แนะนำเลยครับ Ratchada Buffet International ร้านเปิดทุกวัน เวลา 12.00 - 22.00 ตอนผมไปนี่ไม่ได้จองนะ แต่ถ้ามครกลัวว่าโต๊ะจะเต็มแนะนำว่าโทรไปจองก่อนก็ได้ครับที่ โทร : 094-610-4378 ใครเคยไปกินมาแล้วบ้างเนี้ย!!!
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ