ฝั่งของ "AWC" เองก็ประกาศออกมาแล้วว่าเตรียมที่จะเดินแผนลงทุน 1 แสนล้านบาท ภายใน 5 ปีนี้ เพื่อรุกพัฒนาต่อเนื่อง 15 โครงการ รับท่องเที่ยวฟื้นครับ
ส่วนหนึ่งคือธุรกิจของ AWC ในปีนี้มีการขยายตัวในส่วนของรายได้เพิ่มขึ้น คือสูงกว่าปี 2562 เพราะทางนี้มีธุรกิจในพอร์ตโฟลิโอเพิ่มขึ้น และแนวโน้มการเติบโตของนักท่องเที่ยวเองก็พุ่งสูงขึ้นเหมือนกัน ในบางโรงแรมนั้นมีอัตราการเข้าพักเฉลี่ยแล้ว 80-90% เลย
อีกเรื่องคือราคาค่าห้องพักเฉลี่ยสามารถปรับราคาเพิ่มสูงขึ้นได้มากกว่าเดิม นักท่องเที่ยวเริ่มเดินทางเข้าไทยได้มากขึ้น รวมทั้งการเปิดประเทศของจีน ซึ่งถือเป็นกลุ่มที่มีกำลังซื้อเองก็เริ่มเดินทางเข้าไทยแล้วกัน
ทาง AWC เดินหน้าลงทุนตามแผน 5 ปี (ปี 2565-2569) โดยได้วางงบลงทุนไว้ที่ 100,000 ล้านบาท มีโครงการที่อยู่ในการพัฒนาต่อเนื่อง 15 โครงการ มูลค่าลงทุนรวมประมาณ 60,000 ล้านบาท ส่วนอีก 40,000 ล้านบาทนั้นจะเผื่อไว้สำหรับโอกาสในการเข้าซื้อกิจการครับ
ปัจจุบันตอนนี้ทาง AWC เค้ามีธุรกิจโรงแรมและบริการรวมแล้วทั้งหมด 19 แห่ง กลุ่มศูนย์การค้า 9 แห่ง อาคารสำนักงาน 4 แห่ง กลุ่มธุรกิจค้าส่ง 4 แห่ง รวมแล้ว 34 แห่ง และอยู่ระหว่างการพัฒนาใหม่อีก 15 แห่ง เต็มๆ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ