"ไทวัสดุ" ตอกย้ำผู้นำธุรกิจฮาร์ดไลน์สีเขียว ด้วยการประกาศเดินหน้าติดตั้ง “โซลาร์รูฟท็อป” ร้านไทวัสดุและบีเอ็นบี โฮม ในปี 2566 นี้ เพิ่มอีกทั้งสิ้น 23 สาขาครับผม
ความจริงทางนี้เค้าก็ได้มีการติดตั้งระบบโซลาร์เซลล์บนหลังคาร้านไทวัสดุและบีเอ็นบีโฮม มาตั้งแต่ปี 2563 แล้วล่ะ ซึ่งก็ติดตั้งไปแล้วทั้งหมด 36 สาขาทั่วประเทศ สามารถประหยัดไฟฟ้าภายในร้านไฟฟ้าได้สูงถึง 40-50% ต่อเดือนกันไปเลย
และเพราะแนวโน้มค่าพลังงานเชื้อเพลิงที่เพิ่มสูงในทุกๆ ปี อาจส่งผลให้ราคาค่าไฟฟ้าต่อหน่วยสูงขึ้นในอนาคต จึงจำเป็นอย่างมากที่จะต้องหาวัตถุดิบเชื้อเพลิงหลักอื่นๆ มาทดแทนก๊าซธรรมชาติที่ลดลง การเลือกใช้พลังงานหมุนเวียนในการผลิตไฟฟ้าสำหรับใช้ในร้านในช่วงเวลากลางวัน หรือที่เรียกว่าระบบผลิตไฟฟ้าพลังงานแสงอาทิตย์แบบ Off-grid นั้น ก็สามารถผลิตกระแสไฟฟ้าได้โดยไม่มีต้นทุนเชื้อเพลิงครับ
อย่างที่บอกว่าในปีนี้ ไทวัสดุได้ตั้งเป้าติดตั้งระบบโซลาร์เซลล์เพิ่มอีกจำนวน 23 สาขาทั้งในร้านไทวัสดุและบีเอ็นบี โฮม พร้อมตอกย้ำให้ไทวัสดุเป็นกลุ่มธุรกิจฮาร์ดไลน์สีเขียวชั้นนำ และเป็นต้นแบบของการสร้างความมั่นคงทางธุรกิจควบคู่กับการสร้างความมั่นคงด้านสิ่งแวดล้อมอย่างยั่งยืนด้วยจ้า
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ