BTS : วัดพระศรีมหาธาตุ / /
28 Jan 2023 17:09
ใช่แล้ว!!! ที่นี่คือ "เซ็นทรัล รามอินทรา" หลังปรับโฉมใหม่ทั้งห้างในรอบ 30 ปี!!!
วันก่อนมีโอกาสได้ไปเดินเล่นยลโฉม "เซ็นทรัล รามอินทรา" หลังปรับโฉมใหม่เท่าที่ดูคือหล่อขึ้นเยอะเลยนะ มีโซนใหม่ ร้านค้าใหม่เยอะมากๆ
โดยจุดเด่นคือมีสีสันขึ้นเยอะมาก สังเกตได้จากการตกแต่งที่มาในธีมสีชมพู รองรับการมาของ ‘รถไฟฟ้าสายสีชมพู’ ที่อยู่ตัวสถานีอยู่หน้าโครงการด้วย
ด้วยความที่สาขานี้เค้าไม่ได้ใหญ่มาก พอปรับอะไรมามันเลยเห็นชัดว่าตรงไหนเคยเป็นยังไง ซึ่งโดยรวมคือเป็นห้างใหม่ไปเลยตอนนี้
แต่ขนาดพื้นที่ก็ยังเท่าเดิมนะ ประมาณ 90,000 ตร.ม. น่าจะเล็กสุดใน กทม. เลยมั้ง เท่าที่ผมจำได้นะ เพราะแต่ก่อนโซนนี้ยังไม่คึกคักมาก 30 ปีผ่านไป ก็ต้องปรับโฉมใหม่ให้เป็นวัยรุ่นกับเค้าบ้างเนอะ
เดินวนไปรอบนึง สรุปได้ว่าเค้าจัดเต็มแม็กเน็ตใหม่รวบรวมร้านดัง ครบครันทุก Categories ทั้งแฟชั่น ร้านอาหาร กีฬา ศูนย์รวมธนาคาร และไอที ตอบโจทย์การใช้ชีวิตที่ครบครันที่เปลี่ยนแปลงตามยุคสมัยนั่นแหละ
โดยเซ็นทรัล รามอินทราโฉมใหม่มาในคอนเซ็ปต์ “Everyday Good Vibes’ เป็น Destination for Everyday ชูไฮไลต์สำคัญๆ คือ
Good Design Experience ด้วย Ambience ใหม่ทั่วศูนย์ฯ ด้วยดีไซน์ new landscape เพิ่มพื้นที่สีเขียวในศูนย์การค้า
Good Shopping Experience มีแบรนด์ดังครบครัน พร้อมผนึกกำลังกับคีย์แม็กเน็ต BUs ในเครือและพันธมิตรที่พร้อมกันปรับโฉมใหม่ยิ่งใหญ่กว่าเดิม
ตัวอย่างคือ ห้างเซ็นทรัล ที่มาในคอนเซ็ปต์ “Muay Thai Experience” จำลองเวทีมวยไว้ในห้าง, B2S คอนเซ็ปต์ดีไซน์ใหม่ในธีม “Farmhouse”
มีโซนใหม่อย่าง Cuisine Masters รวมเครื่องปรุงนำเข้าจากทั่วโลก และ Frozen & Co. แบรนด์อาหารแช่แข็งของ Tops
นอกจากนี้ยังมี Supersports, Powerbuy, B2S, โรงภาพยนตร์ SF โฉมใหม่ในคอนเซ็ปต์ ‘Home Cinema’ พร้อม 6 โรงภาพยนตร์คุณภาพ และโรงแบบ 4K
เอ่อ... เห็นว่า UNIQLO ที่นี่เค้าเป็นที่แรกที่มี kid zone โดยเฉพาะด้วยนะ ใครที่มีลูกมีหลานลองแวะมาชมกันได้
สายกินก็ห้ามพลาดครับมีร้านอาหารเด็ดๆ ตบเท้าเข้าไปเปิดเพียบ อาทิ ชาบูโทโมะ (SHABU TOMO) สาขาแรกของย่าน, สลัด แฟ็คตอรี่ (Salad Factory)
ที่ว๊าวอีกร้านคือ Sizzler Dining ชิลเอาท์แห่งใหม่ที่พิเศษตรงราคาหลักร้อยวิวหลักล้าน เห็นพื้นที่สีเขียวกว่า 180 องศาเลยนะ เสียดายยังไม่เปิด 555
สายโซเชี่ยลที่ชอบถ่ายรูป ที่นี่เค้าก็มีแนวคิด Good Instagrammable Landmark Experience มีจุดถ่ายรูปสวยทั่วศูนย์ฯ
ที่ผมชอบก็จะเป็นจุดเช็กอินสนามมวยจำลองในห้างเซ็นทรัล และจุดถ่ายรูปกระต่ายสุดน่ารักผลงาน ลันลัน-ด้วยรัก ผดุงวิเชียร นักออกแบบระดับโลกจาก Society of Illustration (2020, 2021) Los Angeles ลองแวะไปยลโฉมกันได้ มีรูปกลับบ้านแน่นอน 555
โดยรวมผมว่าการรีโนเวตศูนย์การค้าใหม่ครั้งนี้ เป็นการสร้าง Strategic Ring Extension ใหม่ที่ดี สร้างภาพจำให้เป็นห้างใหม่ของย่านนี้ไปเลย
และที่สำคัญกลายเป็นแลนด์มาร์ครองรับการเติบโตที่เชื่อมโยงมาจากย่านลาดพร้าว-พหลโยธิน-รามอินทรา ที่เชื่อมจากเส้นรถไฟฟ้าสายสีเขียว-สีชมพูได้ด้วย
ใครที่อยู่แถวนั้นและห่างหายจากการเดินที่นี่ไปหลายเดือน ย้ำอีกทีนะว่าตอนนี้ "เซ็นทรัล รามอินทรา กลับมาเปิดให้บริการแล้ว!!!”
หรือใครก็ตามที่ไม่เคยไปก็ลองไปเดินดูกันได้ รับรองว่าไม่ผิดหวัง อย่างที่บอกถึงตัวห้างจะมีขนาดไม่ใหญ่ แต่เค้าออกแบบใหม่เพื่อคนรุ่นใหม่จริง ๆ ค้าบบบ
Tag : Central Ramintra | Central Department Store | CPN
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ