MRT : อิสรภาพ / /
06 Feb 2023 17:22
ปีที่แล้วคออสังหาฯ คงได้ตามข่าวการเปิดตัวโครงการใหม่ของโกวศุ กันอยู่บ้าง แต่ต้องยอมรับจริงๆ นะว่าตัวละครหลักปีที่แล้วของโกวศุวนี่ก็คงหนีไม่พ้นแนวราบละเนาะ
ปีนี้โกวศุมีแอบแง้มแผนเปิดตัวโครงการใหม่มาแล้ว ซึ่งพระเอกยังคงเป็นแนวราบอยู่นั่นแหละ แต่ก็มีคอนโดแอบแซมมาให้หายคิดถึงกันบ้าง
จะบอกว่าปี 66 เป็นปีปล่อยของเลยก็ได้นะ เพราะปีนี้โกวศุแกเตรียมเปิด 37 โครงการใหม่ มูลค่า 41,000 ล.!! สูงที่สุดที่เคยเปิดมา (เป็นคอนโด 3 โครงการ มูลค่า 8,300 ล.)
เท่าที่เปิดมามี 4 โครง Supalai Parc เอกมัย-พัฒนาการ , Supalai Riviera Government Center-Chiang rai ริมแม่น้ำโขง , Supalai Grand Essence Arun Amarin , Supalai Prime Villa กรุงเทพกรีฑาตัดใหม่-มอเตอร์เวย์
ซึ่งมีตัวหนึ่งครับที่ผมแอบหมายตาเอาไว้ นั่นก็คือตัวโครงการ "Supalai Grand Essence Arun Amarin" นั่นเองครับ!!
ตัวนี้โกวศุเค้าจะทำเป็นทาวน์โฮม เหมาะแก่กการอยู่อาศัย สามารถปรับให้เป็นโฮมออฟฟิศได้ด้วย คิดว่าเป็นทำเลที่น่าสนใจใช้ได้ที่เดียว
ผมเลยสบโอกาสในวันที่กรุงเทพหนาววว ได้มาแวะชมพิกัดทำเลดูหน่อยสิว่ามันจะเป็นเยี่ยงไร ด้านข้อมูลจำพวกยูนิต รูปแบบบ้าน อะไรใดๆ นี่ยังไม่ทราบเลยครับ ใหม่มากจริงๆ รู้แค่ปักตรงนี้แน่นอนละล่ะ เดี๋ยวพามาชมพร้อมๆ กันเลยดีกว่าเนอะ
การเดินทาง
พิกัดโครงการทำผมอึ้งนิดๆ เอาจริงๆ ทำเลโคตรเยี่ยม!! คาดว่าเป็นที่ดินว่างๆ ติดกับโรงเรียนศึกษานารีนี่แหละ ที่จะกลายเป็น "Supalai Grand Essence Arun Amarin" ในอนาคต
ซึ่งโรงเรียนศึกษานารีเค้าจะมีประตูทางฝั่งถนนอรุณฯ กับ ฝั่งถนนประชาธิปปก ใช่ไหมครับ ตัวที่ดินจะติดกับศึกษานารีฝั่งประตูถนนอรุณอมรินทร์ ซึ่งเท่ากับว่าอยู่ตรงนี้คุณจะสะดวกสองทางทั้งเส้นทางเลยนั่นเอง
ที่ดินตรงนี้จะเป็นเส้นที่ติดกับอรุณอัมรินทร์ สามารถใช้เส้นนี้ขับไปยังแยกอรุณฯ เชื่อมต่อกับฝั่งบรมราชชนนี (เข้าปิ่นเกล้า) พระราม8 และขึ้นสะพานปิ่นเกล้าเข้าราชดำเนินได้ด้วย เส้นนี้ขับรถยิงยาวเข้ากรุงเทพชั้นในได้สบาย
ไปทางหน้าประตูหลักของโรงเรียนศึกษานารี อันนี้จะเป็นถนนประชาธิปปก ตรงนี้ก็สำคัญนะ สามารถขับรถไปยังสะพานพุทธ พาหุรัด เข้าเยาวราชได้เลยแต่รถจะติดหน่อยเพราะตอนนี้มีการสร้างรถไฟฟ้าอยู่ด้วย การจราจรค่อนข้างสาหัสเลย...
จริงๆ โครงการใกล้แยกสำคัญประจำฝั่งธนฯ อย่างแยกบ้านแขกด้วย แยกนี้เป็นแยกใหญ่ เป็นแยกที่สามารถเข้าสู่ถนนประชาธิปกเข้าสู่วงเวียนใหญ่ ไป ถนนตากสิน , ถนนลาดหญ้า อีกทั้งแยกบ้านแขกยังสามารถเลี้ยวไปขึ้นสะพานพระปกเกล้า เพื่อไปยังย่านพระนครต่อได้ครับ แยกนี้รถจึงติดหนักมากๆ นั่นเอง 5555
อีกอย่างนึงที่ผมว้าวก็คือ ในอนาคตตรงนี้จะกลายเป็นโฮมออฟฟิศที่ใกล้รถไฟฟ้า อย่างที่บอกครับว่าตอนนี้เค้ากำลังสร้างรถไฟฟ้าสายสีม่วงใต้อยู่ ซึ่งถ้าเสร็จเรียบร้อย ตัวโครงการก็จะอยู่ใกล้กับ "สถานีสีแยกบ้านแขก" ที่สุด แต่รถไฟฟ้าที่สร้างเสร็จ ณ ปัจจุบันนี้ หากใกล้โครงการสุดจะเป็น "สถานีอิสรภาพ" ซึ่งผมก็ลงที่สถานีนี้แหละ แล้วเรียกพี่วินต่อ เสียค่ารถแค่ 30 บาทเท่านั้นเอง ราคาสบายกระเป๋าอยู่ครับ สมมุติโครงการสร้างเสร็จก่อนรถไฟฟ้า เหล่าพนักงานก็สามารถมาทำงานได้สะดวกเลย!!
อาหารการกินเยอะ ราคาถูก
ผมยกให้หัวข้อนี้เป็นไฮไลท์ของทำเลเลยนะ ด้วยความที่ตัวโครงการใกล้กับสถานศึกษาด้วยแหละ นักเรียน นักศึกษา และอาหารเป็นของคู่กัน นอกจากศึกษานารีแล้ว ตรงนี้ยังมีมหาวิทยาลัยราชภัฏธนบุรี และ มหาวิทยาลัยราชภัฏบ้านสมเด็จเจ้าพระยา ซึ่งแยกบ้านแขกเหมือนเป็นจุดศูนย์กลางของทุกสิ่งเลย
ระยะทางจากแยกบ้านแขก ถ้าเดินแบบชิลๆ 5-10 นาทีก็ถึงแยกบ้านแขกแล้วนะ เดินมาหาอะไรกินสบายๆ เลย ของกินเพียบ!! โดยเฉพาะ Street food ผัก ผลไม้ กับข้าว คลินิกเสริมความงาม ซาลอน คลินิกทันตกรรม ร้านชาบู ร้านกาแฟ วัตสัน มีครบและเยอะมาก คาเฟ่ก็มีนะ ที่สำคัญราคาย่อมเยาด้วย
อ้อ เดินไปนิดเดียว ตรงนี้จะมีบิ๊กซี ด้วยครับ สามารถเข้าไปจับจ่ายซื้อของได้กินของใช้ได้เลยสะดวกจริงๆ หรือจะขับรถไปอีกนิดเข้าเยาวราชแหล่งอาหารอันเลื่องชื่อของกรุงเทพก็ได้ สบายๆ อยู่ตรงนี้ไม่ต้องกลัวอด ลองจินตนาการภาพ หลังเลิกงานไปต่อเยาวราชกับเพื่อน โอ้โหยย ฟิน!!
แอบบอกว่าใกล้ไอคอนสยามด้วยนะขับรถกลับรถใต้สะพานพระปกฯ แล้วเลี้ยวเข้าเส้นสมเด็จเจ้าพระยาแปปเดียวก็ถึงแล้ว อาณาจักรช้อปปิ้งประจำฝั่งธนฯ 5555 อนาคตถ้าโครงการสร้างเสร็จปุ๊บ บวกรถไฟฟ้าเปิดนะ โหววว แถวนี้บูมแน่นอน
สรุป
จริงๆ ผมค่อนข้างชอบทำเลตรงนี้เป็นทุนเดิม แอบคิดว่าถ้าเป็นคอนโดก็น่าสนใจเหมือนกันนะ นี่มันทาวน์โฮมในทำเลคอนโดชัดๆ ขึ้นชื่อว่าฝั่งธนฯ ก็จริงอยู่ แต่เป็นฝั่งธนฯ ที่ใกล้ชิดกรุงเทพโซนชั้นในมากๆ
ข้อเสียเดียวที่คิดได้ ณ วันที่มาเดินสำรวจทำเลก็คือรถติด หน้าโครงการอาจจะมีรถจอดอยู่ตลอด (ทราบมาว่าผู้ปกครองบางท่านมาจอดรถรอลูกตลอดทั้งวันเลย) ถนนหน้าโครงการอาจจะเคลื่อนตัวได้ช้า เวลารับ/ส่ง นักเรียน แต่ผมว่าในอนาคตนี่คงสบายใจได้เพราะถ้ารถไฟฟ้าเสร็จปุ๊บ ตรงนี้คงสะดวกและการจราจรคงคล่องตัวมากขึ้นแหละเนอะ
ผมคิดว่าเป็นทาวน์โฮมที่ซื้ออยู่เองก็ดีเลยแหละ เพราะรอบๆ ยังคงมีความเป็นชุมชนสูง เหมาะแก่การอยู่อาศัย หรือถ้าซื้อเอาไว้ทำเป็นโฮมออฟฟิศก็โคตรเหมาะเลย เดินทางง่าย ใกล้แหล่งอำนวยความสะดวก ใกล้เยาวราชด้วยอันนี้ให้ไปเลย 10 แต้ม 5555
ยิ่งในอนาคตโครงการจะใกล้สถานีรถไฟฟ้าสถานีแยกบ้านแขก ผมว่าทำเลแนวรถไฟฟ้าสายสีม่วงใต้อาจจะเป็นทำเลที่หลายคนหมายตากันในอนาคตแน่ๆ คิดว่าดีเทลคงจะออกมาเร็วๆ นี้แหละ ยังไงเดี๋ยวจะรีบอัปเดตอย่างแน่นอนครับ แต่ที่แน่ๆ ตอนนี้ตื่นเต้นสุดๆ แนวราบทำเลแบบนี้ไม่ค่อยมีให้เห็นบ่อยเท่าไหร่นะ ถือว่าโกวศุได้ที่ดินทำเลทองจริงๆ อิอิ
Tag : SUPALAI | Supalai Grand Essence อรุณอมรินทร์ |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ