BTS : บางบัว / /
15 Feb 2023 17:26บางบัวไฟลุก เพราะโครงการใหม่ของ AssetWise บุกเลียบคลองบานเขนแล้ว!
หลังจากประกาศแผนเปิดตัวโครงการไปหมาดๆ แถมกวาดโซนมหาลัยไปได้เพียบ แน่นอนว่างานนี้ผมเองก็ไม่ลืมแวะไปเยี่ยมๆ มองๆ แถวพื้นที่ทำเลโครงการที่น่าสนใจกันเสียหน่อย
แต่พวกดงพื้นที่โซนปริมณฑลนั้น AssetWise แทบเป็นจ้าวตลาดไปแล้ว เพราะปักพิกัดย่านนั้นเพิ่มกันเป็นว่าเล่น ไม่นานหลังจากนี้คงกลายเป็นอาณาจักรคอนโดมหาลัย by AssetWise ไปแน่นอน
แต่ที่ผมรู้สึกว่าน่าสนใจก็ไม่ใกล้ไม่ไกลและอยู่ในกรุงเทพฯ นี่แหละครับ
โครงการใหม่ที่ว่าคือ "Modiz Vault เกษตร-ศรีปทุม"
เอาเข้าจริงถ้าถามเรื่องคอนโดใหม่เลียบเส้นรถไฟฟ้าสายสีเขียวส่วนต่อขยายนี่ ส่วนมากจะวนๆ กันอยู่ไม่กี่สถานี คือพหลโยธิน 24 ม.เกษตรฯ แล้วก็เลยไปแถวสายหยุด สะพานใหม่เลย
แต่อาจเพราะแถวสถานีพวกนั้นคอนโดเริ่มเยอะแล้ว มันเลยมีการเริ่มขยับขยายพิกัดที่ตั้งกันออกมา เหล่าสถานีใกล้ๆ จึงได้ฉายแสง
แต่การเลือกบางบัวก็นับว่าโอกาสประสบความสำเร็จมีสูงเป็นทุนเดิม เพราะเหมือนได้สองเด้ง
ตรงนั้นใกล้กันกับ ม.ศรีปทุม มาก ตัวมหาลัยเค้าตั้งติดกับรถไฟฟ้าอยู่แล้ว พื้นที่โครงการขยับเข้าซอยไปเพียงนิดเดียวก็ถึง!
แต่ดูชื่อเค้าเสียก่อน ไม่ได้มีแค่ที่เดียว แต่ยังมีเกษตรด้วย นั่นหมายความว่านอกจากตกเด็กศรีปทุมได้แล้วยังตกเด็กเกษตรได้อีกต่างหาก
นั่นเพราะทั้งสองสถานีนี้ไม่ได้อยู่ไกลกันเลยครับ ระหว่างเราสองมีเพียงสถานีกรมป่าไม้มาขวางกั้นเท่านั้นเอง
ดังนั้นจึงสะดวกมากๆ สำหรับนักศึกษาของทั้งสองมหาวิทยาลัย น้องๆ ไม่ต้องรีบตื่นไปเรียน เพราะใช้เวลาแป๊บเดียวก็เดินทางไปเข้าคลาสทัน
แต่นอกจากทั้งสองมอนี้แล้ว ขยับไปอีกหน่อยก็ ม.ธุรกิจบัณฑิตย์ นะ ถือว่าควบสามได้เลยเนี่ย
นอกจากจะเหมาะกับน้องๆ นักศึกษาแล้ว พ่อแม่ผู้ปกครองก็คงเป็นทาร์เก็ตหลักลำดับต้นๆ เหมือนกัน เพราะรอบด้านมีโรงเรียนเยอะมาก
ทั้งราชวินิตบางเขน หอวัง สารวิทยา แล้วก็ยังมีวิทยาลัยบรมราชชนนีด้วย ขาดไม่ได้คือโรงเรียนบางบัวที่รั้วชิดติดกันกับตัวสถานีรถไฟฟ้าเลย
ส่วนใครใช้รถใช้ถนนอันนี้ก็นับว่าสบายพอดี เพราะโครงการแม้จะเข้าซอยไปหน่อย (นิดเดียว) แต่โผล่มาปุ๊บก็เป็นถนนพหลโยธินแล้ว
ยิ่งไปกว่านั้นตอนนี้ถนนบริเวณหน้าโครงการกำลังอยู่ในขั้นตอนของการปรับปรุงครับ กว้างแล้วก็สะดวก สะอาดตาสบายใจมากๆ
รวมๆ แล้วการใช้ถนนจึงนับว่าดีมากทีเดียว การเข้าเมืองออกเมืองทำได้สะดวก แถมยังสามารถขับเชื่อมไปถนนสายสำคัญเส้นอื่นๆ ได้อีกเยอะ
แต่ถึงอย่างนั้นก็ต้องทำใจนิดเรื่องการจราจรที่หนาแน่นนะ เพราะช่วงเช้า-เย็นคนใช้ถนนช่วงนี้เยอะมากเหมือนกัน อาจต้องเผื่อเวลากันหน่อยในชั่วโมงเร่งรีบ
ส่วนใครอยากใช้บริการสาธาณะ เดินมาขึ้นรถเมล์ที่หน้า ม.ศรีปทุมได้เลยครับ
แถมตรงนี้ยังมีศูนย์ราชการอีกหลายแห่ง สามารถใช้บริการกันได้ SCB Park สำนักงานใหญ่ก็อยู่ไม่ไกล แหล่งงานครบครันจริงๆ
ในระยะเดินถึงนี่เรื่องของความอุดมสมบูรณ์ก็นับว่าไม่เบา
เพราะอย่างฝั่งหน้า ม.ศรีปทุมก็มีร้านสะดวกซื้อให้ใช้บริการ มีร้านรถเข็นที่ขายของคาวหวานมากมาย
รวมไปถึงมีคลินิกทันตกรรม ร้านถ่ายรูป ถ่ายเอกสาร คลินิกเสริมความงามก็มี ช่วงเย็นๆ ร้านรวงจะยิ่งเปิดกันเยอะกว่านี้ครับ
ถัดไปหน่อยสามารถเดินทางไปได้โดยใช้เวลาไม่นาน ทั้งตลาดบางบัว Tesco Lotus Express
ไปถึงย่านเกษตรฯ ของกินจะยิ่งละลานตามากกว่านี้อีก อันนี้รู้กันดีอยู่แล้วว่าขึ้นชื่อขนาดไหน เรียกได้ว่าไม่ต้องกลัวอดตายละ
ส่วนห้างใหญ่ๆ ก็เยอะนะ แถมส่วนใหญ่ยังติดรถไฟฟ้ากันทั้งนั้น นั่งไปเดี๋ยวเดียวก็ถึง ทั้ง Central รามอินทรา, Major รัชโยธิน, Avenue รัชโยธิน, Central ลาดพร้าว รวมไปถึง Union Mall
ไกลออกไปอีกนิดก็ตลาดนัดจตุจักร อารีย์ย่านฮิปๆ เลยไปได้ถึงสยามเพียงต่อเดียว
ย้อนกลับมาทางนี้ก็มีตลาดสดยิ่งเจริญให้เราได้ไปจับจ่ายซื้อของสดกลับบ้านไปทำอาหารได้
ส่วนรอบพื้นที่โครงการนั้นถือว่าค่อนข้างสงบเงียบนะครับเพราะไม่ได้ติดถนนใหญ่
รอบด้านยังเป็นพื้นที่อยู่อาศัยดั้งเดิม ฝั่งตรงข้ามเป็นสถานศึกษาและหน่วยราชการ ถูกกั้นไว้ด้วยถนนในซอยเส้นใหม่ที่กำลังก่อสร้างใกล้แล้วเสร็จ ถือว่าเหมาะกับการอยู่อาศัยมากๆ
กำหนดการต่างๆ อาจต้องรอติดตามกันอีกสักนิด รวมไปถึงข้อมูลโครงการที่ลงลึกกว่านี้ด้วย แต่คิดว่าไม่น่านาน
เพราะของดีไม่มีใครอยากดองหรอก มีแต่อยากจะปล่อยมายั่วน้ำลายกันมากกว่า
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ