เดินทางด้วย MRT มาทั้งวัน แวะหยุดพักเพื่อดูงานศิลปะที่สถานีกันดีกว่าครับ
เรียกว่าสุดว้าวกันไปเลยสำหรับโปรเจ็คใหญ่จากทาง BEM ที่เปิดต้นปีมาด้วยการสร้างอาร์ตสเปซแห่งใหม่ใจกลางกรุง แถมยังอยู่ในสถานีรถไฟฟ้าใต้ดินอีกต่างหาก!
"Metro Art : The Inspiring District" เป็นแลนมาร์คใหม่ที่สายอาร์ตพลาดไม่ได้เด็ดขาดครับ เพราะนี่คือโปรเจ็คเปลี่ยนสถานีรถไฟฟ้า MRT สถานีพหลโยธินให้เป็น Art Destination และ Art Community แห่งใหม่ของคนรักศิลปะทั้งชาวไทย และชาวต่างชาติ
ช่วงใกล้วันสิ้นปีผมแวะไปหนนึง ยังสงสัยอยู่ว่าเตรียมพื้นที่จะทำอะไรหรือเปล่า ใจคิดว่าคงแค่ปรับปรุงพื้นที่บางส่วนละมั้ง ใครจะไปรู้ว่าเค้าจะเล่นใหญ่ บูมจุดขายสายอาร์ต เปลี่ยนรูปแบบกันทั้งสถานีแบบนี้
ตั้งแต่เข้าไปในสถานีเราก็จะเห็นงานอาร์ตจากศิลปินดังแปะเอาไว้ทั่วพื้นที่ รอให้เราเข้าไปชมไปแชะ
โดยพื้นที่บริเวณ metro mall ถูกปรับใหม่ให้เป็นอาร์ตแกลลอรีขนาดย่อม พร้อมด้วยอีเว้นต์อีกมากมาย
หลักๆ คือผลงานในสถานีจะสับเปลี่ยนไปทุกๆ เดือน ให้เราได้ไปเดินเพลิดเพลินฮีลใจหลังจากทำงานกันมาเหนื่อยๆ ทั้งวัน
นอกจากนี้ยังมีพื้นที่สำหรับทำกิจกรรมศิลปะอีกเพียบ
ไม่ว่าจะ Art Learning Centre ร่วมกับเครือข่ายสีน้ำนานาชาติ สร้างพื้นที่สำหรับเรียนรู้ทางศิลปะในแขนงต่างๆ
แถมด้านในยังมี IWS Gallery และ IWS Shop หรือก็คือโชว์รูมสำหรับแสดงผลงานและขายผลงานมูลค่าสูงอีกด้วย
อีกโซนที่พลาดไม่ได้คือ Paint Here Alright ที่ได้ความร่วมมือจาก Galleria Benetti พื้นที่สำหรับนำสินค้าไลฟ์สไตล์ถูกใจสายอาร์ตมาให้ทุกคนได้รังสรรค์กันในแบบของตัวเอง
ขาดไม่ได้คือ Art Market ที่ได้ 10ML เข้ามาบริหาร
มีร้านขายงานอาร์ตงานคราฟต์มากมายให้เราได้เสียตังค์กันในที่เดียว เรียกว่าใครที่ชอบของน่ารักกุ๊กกิ๊กต้องวิ่งถลาเข้าไปเลือกกลับบ้านกันสักหลายชิ้นแน่นอน
นอกจากนี้รู้สึกว่าเค้าจะมีการแสดงดนตรีสดแวะเวียนกันเข้ามาสร้างสีสันด้วยนะครับ
ถือว่าแปลกใหม่กว่าสถานีไหนๆ แล้วก็เป็นอีก destination นึงที่ช่วงนี้มีคนแวะเวียนกันเข้ามาเยี่ยมชมเยอะทีเดียว
สำหรับ Metro Art เป็นอาร์ตสเปซแห่งใหม่ใจกลางเมืองที่ผมรู้สึกว่าคุ้มค่าและเหมาะสมมากๆ แถมยังตั้งอยู่ในสถานีพหลโยธินที่มีคนสัญจรพลุกพล่าน ลืมภาพลักษณ์ metro mall แบบเดิมๆ กันไปเลยแฮะ
ส่วนใครที่สนใจอยากแวะไปเติมพลังด้วยงานศิลป์ ฮีลหัวใจเพื่อลดความเหนื่อยล้า แชะภาพเก๋ๆ ชื่นชมผลงานของศิลปินคนดัง พร้อมร่วมกิจกรรมเวิร์คช็อปสนุกๆ ก็แวะไปกันได้เล้ย เค้าเปิดให้เข้าชมทุกวันตั้งแต่เวลา 06.00 - 21.00 น. ครับผม
พื้นที่ตรงนี้คงกลายเป็น Art Destination และ Art Community แห่งใหม่ของคนรักงานศิลปะแล้วล่ะ แถมผลงานยังผลัดเปลี่ยนกันมาจัดแสดงให้ชมแบบไม่มีเบื่อ กิจกรรมสนุกๆ ก็มีเพียบ จัดต่อเนื่องตลอดปี 2566 แบบจุใจครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ