"Origin Property" น่าจะเป็น Developer แค่ไม่กี่เจ้าที่สามารถจัดมหกรรมขายบ้าน คอนโด แบบทั้งงานมีแต่ของตัวเองได้เลย นับว่าเป็นเจ้าที่มาแรงมากๆในรอบ 4-5 ปีที่ผ่านมา รวมถึงปีนี้ที่มีข่าวมาว่า จะเปิดโครงการใหม่ระดับ 50 กว่าโครงการ! สุดยอดมาก ถ้าไม่มั่นใจ คงไม่มีแผนเปิดมากขนาดนี้
"Origin Property" เป็น Developer ที่เริ่มจากพัฒนาโครงการตามชานเมือง ปริมณฑล ที่เป็น Blue Ocean นะครับ ซึ่งก็ล้วนมีผลตอบรับที่ดีตลอด และเพราะมีรากฐานมาดีแบบนี้ จึงมีความเข้าใจตลาดระดับนี้เป็นอย่างดี ไม่เป็นสองรองใครนะ ท้าชนกับเจ้าอื่นได้อย่างสบาย
เป็นเจ้าที่ทั้ง ริเริ่ม ต่อยอด คิดอะไรใหม่ๆออกมาได้ตลอดเวลา ที่ผมชอบมาตลอดร่วม 10 ปี ก็คือแบบแปลนห้อง เป็นเจ้าแรกๆที่ทำห้อง 1 Bedroom Plus ขึ้นมา จนตอนนี้มีในแทบทุกเจ้า หรือจะห้อง Duplex ที่แม้อาจไม่ใช่เจ้าแรก แต่ก็เป็นเจ้าที่เอามาต่อยอด และแปลงเป็นเอกลักษณ์ของตัวเองได้เป็นอย่างดี
ทำเล "รามคำแหง" Origin ก็เป็น Developer เจ้าแรกๆที่เลือกมาปักธงมาหลายปี และยังพัฒนาโครงการเพิ่มมาอย่างต่อเนื่อง ซึ่งล้วนแล้วแต่ขายดี ขายหมดเป็นว่าเล่น
และตอนนี้กำลังจะถึงคิวของโครงการใหม่ ที่ผมจะพูดถึงอย่าง "Origin Place Ramkhamhaeng 153" ที่พกพาจุดเด่นมาเพียบ
- เป็นคอนโดที่เลี้ยงสัตว์ได้แห่งแรกในรามคำแหง “Premium Pet-Friendly Condo”
เหมาะกับคนยุคนี้ ที่มีสัตวเลี้ยงแสนรัก เป็นดั่งสมาชิกสำคัญในครอบครัว เราสามารถเลี้ยงน้องๆได้อย่างสบายใจ ไม่ต้องเกรงใจใคร ไม่ต้องหลบซ่อน (แต่ก็ต้องระวัง ไม่ให้ไปรบกวนคนอื่นด้วยนะ)
แถมยังมีพื้นที่ "ส่วนกลาง" ที่เราสามารถพาน้องๆออกมาเดินเฉิดฉายได้ด้วย เพื่อคุณภาพชีวิตที่ดีของสัตว์เลี้ยง และเพื่อความสะดวกสบายของเจ้าของ ดีจังเนอะ
- ด้วยพื้นที่รีเทลถึง 11 ห้อง ทำให้ประหนึ่งเหมือนมี Mall เล็กๆหน้าโครงการ!
มั่นใจได้ว่า มีความสะดวกสบายรอคอยให้บริการอยู่แน่นอน การมีพื้นที่รีเทลขนาดนี้ มีข้อดีมากเลยนะ เพราะจะก่อให้เกิด "พลัง" อยู่หน้าโครงการ มีคนเดินเข้าออกหมุนเวียน มีความคึกคัก และสุดท้ายจะก่อให้เกิด "ความน่าอยู่" และจะส่งผลให้คอนโดมี "มูลค่า" ที่เพิ่มขึ้น เป็นหมากที่ทาง "Origin" เคยใช้ได้ผลที่ดีมากมาแล้วที่ศรีราชา
- ใกล้ MRT สายสีส้ม สถานีน้อมเกล้า แค่ 130 ม.เท่านั้น
ระยะแบบนี้เดินได้สบายๆ สัก 1-2 นาทีก็ถึง กำหนดการของสายสีส้มคือปี 2568 นะ อีกแค่ 2 ปีเอง ก็น่าจะใกล้ช่วงที่คอนโดก่อร่างสร้างเสร็จพอดี
สายสีส้ม สามารถเชื่อมต่อกับรถไฟฟ้าหลายสายนะ น้ำเงิน , เหลือง ,น้ำตาล และ ชมพู ทำให้ไปไหนก็ง่าย กะเวลาได้ถูก ไม่ต้องพะวงเรื่องรถติด
- ตรงข้าม โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาน้อมเกล้า
อีกหนึ่งปัจจัยสำคัญที่ทำให้โครงการนี้น่าจะฮอตปรอทแตก ก็คืออยู่ตรงข้ามโรงเรียนเตรียมน้อมฯนี่ละ อยู่ใกล้แบบเดินไม่กี่ก้าวก็ถึง ส่งผลดีกับทางโครงการทั้งในแง่อยู่เอง , เล่นสั้น , ปล่อยเช่า และเก็บไว้ระยะยาว
- ใกล้ห้าง ใกล้โรงพยาบาล ใกล้โรงเรียน/มหาวิทยาลัย
ใกล้ Shopping Mall กว่า 8 แห่ง เช่น The Paseo , Fashion Island , The Mall บางกะปิ , Lotus's , ตะวันนา , ตลาดน้ำขวัญเรียม ฯลฯ
โรงเรียน/มหาลัยกว่า 10 แห่ง เช่น นิด้า , ม.รามคำแหง , โรงเรียนเตรียมน้อม , Healthfield International School , RIS(ร่วมฤดี) ฯลฯ
โรงพยาบาลกว่า 7 แห่ง เช่น โรงพยาบาลเกษมราษฎร์ , โรงพยาบาลรามคำแหง 2 , โรงพยาบาลสัตว์ทองหล่อรามอินทรา ฯลฯ
- ติดถนนใหญ่ ใกล้ทางด่วน มอเตอร์เวย์ และท่าเรือ
ติด ถ.รามคำแหง เดินทางสะดวก ลัดเลาะออกได้หลายเส้นทาง 3 นาทีจากโครงการก็ถึงทางด่วนแยกวงแหวนรามคำแหง จะไป พระราม 9 , สุขุมวิท , สนามบินสุวรรณภูมิ หรือจะนอกกรุงเทพอย่าง ฉะเชิงเทรา ชลบุรี พัทยา ระยอง ก็ไปได้ง่ายๆทั้งนั้น
- ข้อมูลโครงการ "Origin Place Ramkhamhaeng 153" มีตามนี้เลย
Location : ถนนรามคำแหง 130 เมตรจากสถานีรถไฟฟ้า MRT น้อมเกล้า [รถไฟฟ้าสายสีส้ม]
Land Area : 6 – 2 – 61 ไร่
Detail : อาคารพักอาศัย High Rise 18 ชั้น จำนวน 3 อาคาร , 1 Club House , 1 Retail และ 11 Shop
Total Unit : 737 ยูนิต
Parking Space : ประมาณ 43% [รวมจอดซ้อนคัน]
เริ่มต้นเพียง 1.89 ล้าน*
"รามคำแหง" เป็นทำเลศักยภาพด้านการอยู่อาศัย และเป็น New EBD ของกรุงเทพ ที่มีการลงทุนด้านอสังหาริมทรัพย์เพิ่มสูงขึ้นตลอดหลายปีที่ผ่านมา คือเดิมทีก็มีคนอยู่อาศัยหนาแน่นแทบทั้งเส้นมานานแล้ว พอมีรถไฟฟ้าเข้ามา ความเจริญต่างๆเลยยิ่งตบเท้าเข้ามาอีก
ปัจจุบันราคาที่ดินโซนรามคำแหงมีมูลค่าอยู่ที่ประมาณ 110,000 – 170,000 บ./ตร.ว. แน่นอนว่าในอนาคต ราคาคงไม่หยุดอยู่แค่นี้แน่นอน โครงการใหม่ๆ จะมีแนวโน้มค่าตัวที่สูงขึ้นเรื่อยๆ
กับ "Origin Place Ramkhamhaeng 153" ที่วันนี้ มีค่าตัวเริ่มต้นที่ 1.89 ล้านบาท ด้วยทำเลระดับนี้ ถือว่าเป็นค่าตัวที่เหมาะสมนะ
เสียดายที่ตอนนี้ยังไม่มีข้อมูลแบบเต็มเหนี่ยว แต่ผมก็คาดว่า จะมียอดขายที่ดีแน่ ไว้ถ้ามีโอกาสจะกลับมารีวิวแบบเต็มๆให้นะ รออ่านกันได้ครับ
สำหรับใครอยากทราบข้อมูลโครงการ หรือจับจองตำแหน่งดีๆก่อนสำนักงานขายเปิด สามารถลงทะเบียนรับสิทธิพิเศษสูงสุด 3 แสนบาท ได้ที่: https://bit.ly/3YIusAq
หรือสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่: https://lin.ee/0NER9jl
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ