รุ่นพี่คนนึงเคยให้ผมไปทำแอร์ให้ที่คอนโดที่แกปล่อยให้เช่าอยู่แถวรังสิต ทั้งที่บ้านแกอยู่บางกะปิ
“คอนโดไรครับพี่ ทำไมพี่ไปซื้อไกลบ้านขนาดนั้น”
“ก็ค่าเช่าดีมากเลยเมื่อเทียบกับราคา ยิลด์ดีมากเลย พี่มี 3 ห้องเลยนะ”
คอนโดที่ว่านี้คือ “ลุมพินี ทาวน์ชิป รังสิต-คลอง 1” ที่อยู่เยื้องกับ Future Park รังสิต นั่นเอง
“คนเช่าพี่เป็นนักศึกษา ม.กรุงเทพ กับ คนทำงานแถวนี้ ห้องไม่เคยว่างเลย คนเก่าออก คนใหม่ก็เข้าต่อ”
ผมไม่เข้าใจว่าทำไมโครงการถึงใช้คำว่า Township จนกระทั่งได้ไปเห็นของจริง เลยร้องอ๋อ
แค่ด้านหน้าโครงการก็น่าสนใจแล้ว “Market Place” คอมมิวนิตี้มอลล์ ที่รวบรวม ร้านค้า ร้านอาหาร ร้านกาแฟ เอาไว้มากมาย มี Lotus’s go fresh แถมมีตลาดของกินให้รายย่อยอยู่บนชั้น 2 ด้วย
ตรงนี้สำคัญมาก คอนโด กับ Market Place จะต้องเกื้อกูลซึ่งกันและกัน
ถ้า Market Place ประสบความสำเร็จ คอนโด ก็จะขายดี
ในทางกลับกัน ถ้า คอนโด ขายดี มีคนอยู่เยอะ Market Place ก็จะ Success
ตอนผมไปเข้าห้องน้ำที่ Market Place ผมเจอเจ้าหน้าที่บริการที่ห้องน้ำ กำลังทำความสะอาด พูดจาสุภาพกับผมมาก ผมสังเกตเสื้อที่เจ้าหน้าที่สวมใส่มีป้ายบอกว่าเป็นของ LPP
ผมเคยบอกมาตลอดว่า ‘นิติบุคคล’ ของ ลุมพินี คือ The Best ซึ่งแฟนเพจเกือบทุกคนก็เห็นด้วย การให้ LPP มาดูแลจัดการ Market Plcae นัยหนึ่งก็คือ การมีรายได้เพิ่ม แต่อีกนัยหนึ่งก็คือ คอมมูนิตี้มอลล์จะได้รับการดูแลที่ดีตามไปด้วย
และนั่นก็คือ ปัจจัยหนึ่งในความสำเร็จของ Market Place ซึ่งส่งผลไปถึงคอนโดด้วย
ไม่แปลกใจที่ LPN มาตั้งสำนักงานขายมาไว้ที่คอมมูนิตี้มอลล์เลย เพราะถ้าลูกค้าเข้ามาดูห้องตัวอย่าง ท่ามกลางบรรยากาศแบบนี้ เค้าจะเห็นภาพว่าชีวิตของเค้าจะเป็นอย่างไรถ้ามาอยู่ที่นี่
“ลุมพินี ทาวน์ชิป รังสิต-คลอง 1” มีทั้งหมด 3 เฟส ปัจจุบัน เฟส 1-2 มีคนอยู่เกือบหมดแล้ว ตอนนี้กำลังจะเปิดเฟส 3 ซึ่งมีการปรับรูปแบบห้องเพิ่มเล็กน้อย
1. ห้อง Studio ขนาด 21.5 ตร.ม. ราคาไม่ถึงล้าน!!
2. ห้อง Connect ขนาด 43.5 ตร.ม.
ข้อดีของ เฟส 3 คือ สามารถออกประตูหลังซึ่งสามารถทะลุไปยังโซน Zeer รังสิตได้
สมัยที่ผมทำงานประจำเคยถูกให้มาสำรวจทำเล ‘รังสิต-คลอง 1’ ผมจะคุ้นเคยกับคำว่า ‘สะพานแดง’ ที่เป็นเหมือน landmark ของแถวนี้ อพาร์ตเมนต์ ที่พัก มีคนเช่าแบบเเน่นๆ เกือบทุกตึก
ปัจจุบันมี ‘สะพานชมพู’ เพิ่มขึ้นมา เป็นฝีมือของ LPN นั่นเอง นอกจากความสวยงามที่เพิ่มขึ้น นัยหนึ่งก็คือ การสร้าง Landmark ให้กับโครงการเหมือน ‘สะพานแดง’
แต่ไม่ว่าทั้ง ‘สะพานแดง’ หรือ ‘สะพานชมพู’ ก็ถือว่าส่งเสริมกัน มันกลายเป็นชุมชนที่คนอยู่อาศัยเป็นจำนวนมาก มีร้านค้า ร้านอาหาร เต็มไปหมด การจราจรมีให้เลือกหลากหลาย แถมมีห้างใหญ่อย่าง ‘Future Park รังสิต’ อยู่ไม่ไกลอีกด้วย
นักศึกษาที่มาเช่าห้องพี่ที่ผมรู้จักมาจาก ม.กรุงเทพ บางคนที่อาจจะสู้ค่าเช่าที่พักตรงใกล้ม.ไม่ไหว ก็เขยิบมาอยู่โซนนี้ที่ย่อมเยากว่า
ค่าเช่าของ “ลุมพินี ทาวน์ชิป รังสิต-คลอง 1” อยู่ที่ประมาณ 5,000-6,000 บาท/เดือน เทียบกับราคาห้องไม่ถึงล้านก็ถือว่ายิลด์ค่อนข้างดีทีเดียว ไม่แปลกใจที่พี่ที่ผมรู้จักจะมาซื้อถึง 3 ห้อง
ผมได้ยินมาว่าที่ “ลุมพินี ทาวน์ชิป รังสิต-คลอง 1” มีกลุ่มนักลงทุนที่ขี้เกียจสร้างอพาร์ตเมนต์เอง แล้วมาซื้อที่นี่แบบหลายสิบห้อง เพื่อเก็บค่าเช่าแทนโดยเฉพาะด้วย (อันที่จริงที่ LPN ทำเลอื่นก็มีแบบนี้นะ)
ผมว่าที่นี่เป็นโมเดลที่ดีของการเริ่มต้นฝึกลงทุนคอนโดแบบปล่อยเช่านะ เพราะราคาไม่แรง แถมค่าเช่าดี หาคนเช่าง่าย ถือเป็นสถานที่ในการฝึกปรือวิทยายุทธก่อนจะไปลงทุนคอนโดที่แพงกว่าในทำเลกลางเมืองต่อไป
ถ้าสนใจก็ไปที่ Market Place รังสิต-คลอง 1 ได้เลย สำนักงานขายเค้าอยู่ตรงนั้น ไปซึบซับบรรยากาศก่อน เดี๋ยวเจ้าหน้าที่จะมีรถกอล์ฟพาไปดูห้องตัวอย่างด้านในอีกที
ลงทะเบียน >>>> คลิก
ลุมพินี ทาวน์ชิป รังสิต-คลอง 1
02 689 6888
พิกัด คลิก
#LPN #LumpiniTownship #คอนโดรังสิต
#คอนโดติดดอย
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ