เมื่อช่วงปีก่อนมีข่าวว่า "Supalai Parc เอกมัย - พัฒนาการ" ตอนนั้นผมเองก็ยังไม่รู้เลยว่าพิกัดโครงการนั้นอยู่ตรงไหน?
จนตอนนี้เรียกได้ว่า "เราหากันจนเจอแล้วนะ" เพราะน้องห้อยชื่นนำว่าเอกมัย แต่ที่ตั้งจริงน้ออยู่ติดริมถนนพัฒนาการ ยอมรับว่าในใจไม่ได้คิดว่าจะอยู่ตรงนี้เลย 5555
ตัวโครงการจะอยู่ติดโรงแรมฉิมพลี และบริษัท Contour เลยครับ ความพิเศษก็คือที่ดินจะอยู่ติดถนนสองฝั่งทั้งพัฒนาการและกำแพงเพชร 7 แต่ทางออกไม่ทะลุฝั่งกำแพงเพชร 7 นะ
อยู่ช่วงปลายสะพานข้ามแยกคลองตันฝั่งลงพัฒนาการนั่นแหละ ซึ่งถ้าใครเป็นสายที่ดินจะรู้กันเลยว่าจริง ๆ แล้วที่แปลงนี้ JLL เคยประกาศขายมานานมาก ๆ แล้วด้วย
ทำให้กลายเป็นจุดเด่นที่ว่าทำเลยตรงนี้ "ดี" ขึ้นมาเฉยเลยแหะ แม้จะอยู่ติดถนนพัฒนาการฝั่งขาออก แต่ก็ใกล้กับจุดขึ้นทางด่วนรามอินทรา-อาจณรงค์ ถ้าจะเข้าเมืองไปทองหล่อ-เอกมัย ก็กลับรถขับขึ้นสะพานข้ามแยกคลองตันไปได้เลย หรือจะวิ่งไปทางรามคำแหง พระราม 9 ศรีนครินทร์ก็สะดวกเช่นกันนะ
ต้องบอกเลยว่าสำหรับการเดินทางโดยรถยนต์นับว่าสะดวกอยู่นะ นอกจากนั้นยังใกล้ Airport Rail Link รามคำแหง ที่อยู่ห่างไปประมาณ 900 เมตรด้วย (แต่โครงการมีรถรับส่งมั้ยต้องรอดู 555)
ส่วนเรื่องรายละเอียดโครงการ ตอนนี้ยังไม่มีรายละเอียดออกมามาก แต่เท่าที่สืบก็เป็นบิ๊กโปรเจคเอาเรื่อง แค่ตัวที่ดินก็มีขนาดมากถึง 13 ไร่กว่าแล้ว
ที่สืบมาก็จะมีแต่ข้อมูลเก่าเมื่อปีที่แล้ว เห็นว่าจะมีด้วยกันถึง 2 อาคาร ตึกเอสูง 30 ชั้น และตึกบีสูง 27 ชั้น ตั้งเรียงกันเข้าไปข้างในโดยตัวตึกเอจะอยู่ใกล้กับถนนมากกว่า
บิ๊กโปรเจคขนาดนี้ จำนวนยูนิตพักอาศัยก็จัดเต็มไปเลย 1,635 ยูนิต บวกกับห้องชุดเพื่อการพาณิชย์อีก 7 ยูนิต พร้อมพื้นที่จอดรถถึง 61% งานใหญ่ป่ะล่ะ 555
ที่น่าสนใจก็คือเค้าบอกนะว่าตัวโครงการนี้จะมีสระว่ายน้ำให้แยกตึกไปเลยด้วย เพราะ 2 อาคารห่างกันกว่า 100 เมตร และมีแนวสายไฟแรงสูงคั่นกลางระหว่าง 2 อาคารอยู่
ส่วนตัวแล้วผมว่าพอโครงการเสร็จนี่ต้องเด่นแบบตะโกนอยู่ เพราะถนนฝั่งนี้ตอนนี้ยังไม่มีตึกสูงอยู่เลย มองมายังไงก็ต้องเห็นแต่ไกลแน่นอนครับ
เสริมเพิ่มเรื่องความอุดมสมบูรณ์กันนิด เท่าที่ผมสำรวจมาต้องบอกนะว่าพื้นที่บริเวณนี้ไม่ค่อยคึกคักเท่าไหร่ ที่กิน ที่จับจ่ายใช้สอยค่อนข้างน้อยเลยแหละ
นี่เลยน่าจะเป็นสาเหตุที่โครงการทำห้องชุดเพื่อการพาณิชย์มากถึง 7 ยูนิต ซึ่งร้านค้าจะมีอะไรบ้างนั้นก็ยังไม่มีข้อมูลออกมาอีกเช่นกัน แหะ ๆ
แต่ก็ไม่ต้องกังวลกันไปครับ ถ้าอยากหาที่ฝากท้องจริง ๆ ขยับออกไปนิดแถวซอยพัฒนาการ 18 ก็จะมีตลาดและร้านสะดวกซื้อไว้ให้บริการอยู่พอสมควร
หรือถ้าขับรถไปก็ใกล้ห้างสรรพสินค้าใหญ่ ๆ อย่าง The Mall รามคำแหง, The nine และ Hyper Market ต่าง ๆ ก็ที่ถือว่าสะดวกอยู่นะครับ อุอิ
แต่จริง ๆ แล้วเรื่องปากท้องนี่ไม่ต้องกังวลหรอก โครงการใหญ่ขนาดนี้ ผมเชื่อว่าตึกแถวบ้านช่อง อาคารข้างเคียงน่าจะมีร้านรวงมาเปิดให้บริการอย่างแน่นอน
อีกอย่างตรงนี้เดินทางค่อนข้างสะดวก ถ้ามีรถนี่ก็ขยันออกไปหน่อยก็มีอะไรให้เลือกกินไม่ซ้ำละ เดี๋ยวนี้พวกบริการเดลิเวอรี่ก็เยอะด้วย สั่งเอาก็สะดวกไปอีกแบบ
โดยรวมแล้ว "Supalai Parc เอกมัย - พัฒนาการ" เป็นอีกโครงการนี่ใครอยากมาอยู่โซนนี้น่าจะต้องตั้งตารอ ตามวันเปิดตัวกันให้ดีเลยล่ะ
แม้จำนวนยูนิตจะเยอะ แต่ตัวโครงการมีความน่าสนใจตรงที่เป็นโครงการใหม่ในระดับราคาที่(น่าจะ)น่ารักสำหรับพื้นที่โซนนี้ เดินทางสะดวกดีด้วย
ไว้เดี๋ยวผมมีข้อมูลอัพเดทเรื่องรายละเอียดโครงการ หรือข้อมูลวันเปิดตัว ราคาเริ่มต้น จะทะยอยมาอัพเดตเพื่อน ๆ ชาวติดดอยกันนะครับ
ปล. ถ้าใครจะลองไปสำรวจทำเลแบบผม แนะนำให้วิ่งไปเส้นพัฒนาการนะ ตัวโครงการอยู่ปลายสะพานข้ามแยกคลองตันฝั่งลงพัฒนาการ (อย่าไปมองหาแถวเอกมัยล่ะ เตือนละน้าาา!!!)
Tag : SUPALAI | Supalai Parc | Supalai Parc เอกมัย - พัฒนาการ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ