ดีใจแทนพนักงานพี่สิบหมื่นเค้าจริง ๆ หลังจากที่คุณเศรษฐาเค้าออกมาประกาศแจกโบนัสให้พนักงานแสนสิริเฉลี่ย 5 เดือนสูงสุดในรอบ 4 ปีหลังจากปี 65
เพราะหลังจากผ่านมรสุมเศรษฐกิจ โควิด-19 จนในปี 2565 ที่ผ่านมาแสนสิริมีผลประกอบการประสบความสําเร็จเกินเป้าหมายด้วยยอดขายรวมถึง 50,000 ล้านบาท โตขึ้นเกือบ 50% จากปีที่ผ่านมา และยอดโอน 36,800 ล้านบาทเพิ่มขึ้นจากปีที่ผ่านมา
สำหรับแสนสิริ ในฐานะเอกชนพร้อมเดินหน้าลงทุนต่อเนื่องผลักดันธุรกิจอสังหาริมทรัพย์เติบโตล้อไปกับจีดีพี ซึ่งปีนี้ถือเป็นปีที่ดีของ "แสนสิริมีกำไรสูงสุดในประวัติศาสตร์"
"เพราะแสนสิริสามารถรักษาคนเก่งและดึงคนเก่งเข้ามาทำงานได้ไม่ว่าจะด้วยเรื่องผลตอบแทน โบนัส ความเท่าเทียมต่างๆ LGBTQ การปกป้องการบูลลี่ วันลา สวัสดิการทั้งหลายมีครบ มั่นใจว่า คนเก่งจะอยู่กับเราแน่นอนล่าสุดโบนัส 5เดือนสูงสุดในรอบ 4-5 ปี”
อ่านแล้วก็อยากปรบมือดัง ๆ ให้ทางแสนสิริเค้าจริง ๆ เพราะช่วงที่ผ่านมาบรรดาพนักงานก็ต้องฝ่าฟันและต่อสู้กับช่วงมรสุมเศรษฐกิจไปกับบริษัทด้วย
พอกลับมามีกำไรได้แล้วก็ให้รางวัลเป็นขวัญกำลังใจซะหน่อย ไม่ว่าจะมากจะน้อยแต่มันช่วยให้มีแรงสู้ต้อไปด้วยกัน คนทำงานก็ล้วนอยากเห็นการเติบโตนี่เนอะ อุอิ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ