เพื่อนคนเดิมที่เที่ยวอีสานด้วยรถไฟ แต่กลับด้วยเครื่องบิน ส่งมาอีกว่า “เอ้า เพิ่งรู้ว่านั่งรถไฟฟ้ากลับจากดอนเมืองได้แล้วหรือเนี่ย?”
ถึงแม้ผมจะรู้แล้ว แต่ก็ยังไม่เคยลอง เลยให้ส่งรูปพร้อมข้อมูลมาด้วย ใช้งานซะเลย อิอิ
“ค่าโดยสาร ดอนเมืองมาบางซ่อน 39 บาท”
“สวยดี เร็วดี มีที่วางกระเป๋าเดินทางด้วย ให้ฟีล ญป มาก”
“จะถึงบางซ่อนละ 14:09 - 14-31 น.”
แต่มาตกม้าตายตอนจบ
“ต่อให้อีกนิด มาเชื่อม mrt สีม่วง .. ที่บางซ่อนจุดที่เชื่อมไม่มีบันไดเลื่อน ไม่มีลิฟท์ เดินยาวๆ ร้อนๆ จบการรีวิว 555”
เพื่อนผมส่งรูปมาทิ้งไว้เมื่อคืน ว่าเดินไปทางไปจังหวัดทางอีสานด้วยรถไฟแบบนอน พร้อมกำชับว่า “ประทับใจ”
สนนราคา 807 บาท สำหรับเตียงบน ถ้าอยากนอนเตียงล่างที่มีหน้าต่างให้ชมวิว +100 บาท ซึ่งจริงๆ ไม่แพง แต่เต็ม และอีกอย่าง เดินทางตอนกลางคืนยังไงก็ไม่เห็นวิว!
ระหว่างการเดินทางมีหน้าจอบอกพิกัดเหมือนบนเครื่องบินเลย บนรถไฟดูสะอาดเพราะมีพนักงานทำความสะอาดทางเดิน
ว่างๆ ลองเดินไปห้องอาหาร คนเพียบเลย มีเมนูแนะนำน่าลอง แต่คิวเป็นชั่วโมง!!!
รวมๆ คือ ดีเลย
ไว้ลองไปนั่งบ้างดีกว่า เล็งมานานแล้วเหมือนกัน
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ