พี่สิบหมื่นจัดโร้ดโชว์นอกประเทศครั้งแรก!! รุกตลาดต่างชาติแบบเต็มตัว บุก 'ฮ่องกง' ประเดิมครั้งแรกส่งโครงการ “เดอะ เบส ไฮท์-เชียงใหม่" ซิตี้ คอนโดฯ ตึกสูงแห่งแรกของเชียงใหม่จากแสนสิริ ตั้งเป้า Sold Out เต็มโควต้าต่างชาติ
แสนสิริ รุกตลาดต่างชาติเต็มตัวรับดีมานด์สะสมของชาวต่างชาติ ตอกย้ำแบรนด์ผู้นำอสังหาฯไทยอันดับหนึ่งที่มียอดขายสูงสุดในตลาดต่างชาติ หลังจากกระแสการตอบรับดีจากการขายโครงการ FLO by Sansiri คอนโดใหม่วิวแม่น้ำ สร้างยอดขายได้สูงถึง 430 ล้านบาท ภายในเวลาหนึ่งเดือน
แสนสิริจึงเดินหน้ารุกตลาดต่อเนื่อง ประเดิมด้วยการจัดโร้ดโชว์นอกประเทศเป็นครั้งแรกของปีนี้กับโครงการ “เดอะ เบส ไฮท์-เชียงใหม่” ซิตี้ คอนโดฯ ตึกสูงแห่งแรกของเชียงใหม่จากแสนสิริ เพียง 3 นาทีถึงเซ็นทรัล เฟสติวัล* ที่ประเทศฮ่องกง วันที่ 11-12 มีนาคมนี้ โดยคาดว่าจะได้รับฟีดแบคดีเยี่ยม จาก 3 ปัจจัยแกร่ง ได้แก่ ความเชื่อมั่นและไว้วางใจจากลูกค้าชาวฮ่องกงและชาวจีนในคุณภาพแบรนด์แสนสิริ โครงการคอนโดฯที่เป็นตึกสูงแห่งแรกบนโลเคชั่นศักยภาพ และดีไซน์สไตล์ Modern Lanna ที่ผสานวัฒนธรรมท้องถิ่น ให้เข้ากับการใช้ชีวิตของคนรุ่นใหม่ โดยตั้งเป้า Sold Out เต็มโควต้าต่างชาติ คิดเป็นยอดขายรวมกว่า 800 ล้านบาท
โดยภาพรวมตลาดอสังหาฯ เชียงใหม่ มีแนวโน้มกลับมาคึกคักมากขึ้นจากการเปิด จากจำนวนชาวต่างชาติเดินทางเข้ามาท่องเที่ยวในเชียงใหม่มากถึง 5.46 ล้านคน ล่าสุดเตรียมสร้างสนามบิน เชียงใหม่ อินเตอร์เนชั่นแนล แอร์พอร์ต2 ภายในปี 2568 ซึ่งเป็นปัจจัยสนับสนุนดีมานด์บวกของชาวต่างชาติอย่างมาก ที่เป็นทั้งกลุ่มเรียลดีมานด์ที่มองหาคอนโดเป็นบ้านหลังที่สองในประเทศไทย รวมถึงเพื่อการลงทุนที่ได้รับอัตราผลตอบแทนค่าเช่า (Rental yield) ที่ดีกว่าลงทุนในประเทศของตนเอง
โดยโครงการ "เดอะ เบส ไฮท์-เชียงใหม่” เป็นคอนโดสูงตึกแรกจากแสนสิริในเชียงใหม่ สูง 31 ชั้น จำนวนยูนิตพักอาศัย 630 ยูนิต ในรูปแบบ 1 ห้องนอน เริ่ม 29.25 – 46.00 ตร.ม. และ 2 ห้องนอน เริ่ม 53.50 – 56.50 ตร.ม. มูลค่าโครงการ 1,900 ล้านบาท ตั้งอยู่บนถนนแก้วนวรัฐ ใกล้เซ็นทรัล เฟสติวัล* เพียง 3 นาที ตอบโจทย์ผู้อยู่อาศัยเองและลงทุน กับราคาเริ่มต้น 2.39 ลบ.* เฉลี่ย 84,000 บาท/ตร.ม. และอัตราผลตอบแทนจากการปล่อยเช่า (Rental Yield) เฉลี่ย 6% ด้านอัตราส่วนต่างกำไรจากการขายต่อ (Capital Gain) เฉลี่ยสูงถึง 10% พร้อมกับพื้นที่ส่วนกลางขนาด 2,000 ตร.ม.
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ