วันก่อนผมได้มีโอกาสไปเยี่ยมชมงานนิทรรศการ “AREN X 5 SENSES EXHIBITION” จากทาง ‘อารียา พรอพเพอร์ตี้’ ไม่คิดเลยว่าการซื้อบ้านสักหลังจะเปิดประสบการณ์ให้เราได้มากขนาดนี้ 555
เพราะในงานเป็นการสะท้อนความมินิมอลแบบสุดทางของโครงการ AREN X ผ่านประสาทสัมผัสทั้ง 5 ไม่ว่าจะเป็นรูป รส กลิ่น เสียง และสัมผัส
ซึ่งเค้าจัดขึ้นมาเพื่อตอกย้ำการสร้าง Brand Experience ก่อนที่จะเผยโฉมให้เห็นโครงการจริง โดยได้ผลิต Item สุดพิเศษ ร่วมกับทั้ง 5 ครีเอเตอร์
โดยจะมีเพียงเจ้าของบ้านในโครงการ AREN X เท่านั้นที่จะได้ครอบครอง และเป็นที่มาของการต่อยอดสู่การจัดแสดงผลงานเหล่านั้นให้บุคคลทั่วไปได้สัมผัสกับความมินิมอลแบบสุดทาง
ภายในงาน “AREN X 5 SENSES EXHIBITION” มี Highlight ที่สำคัญคือการแสดงผลงานการออกแบบ จาก 5 ครีเอเตอร์ ที่จะนำเสนอผ่านประสาทสัมผัสทั้ง 5 ได้แก่
Zone ที่ 1 : VISUAL (รูป) พบกับผลงาน ของศิลปินผู้สร้างสรรค์กับ Art Toy กับผลงานลิมิเต็ดเอดิชั่นจาก Kaiju Smuggler ที่ได้ดีไซน์ “องค์พระพิฆเนศ” โทนขาวแบบมีมิติ ในสไตล์โมเดิร์นมินิมอล ซึ่งออกแบบมาเพื่อให้สะท้อนความเป็นตัวตนของผู้อยู่อาศัย ที่สนใจในความเชื่อ เกี่ยวกับการบูชา หรือมูเตลู โดยคุมโทนสี และใช้วัสดุพิเศษให้เข้ากับบ้านสไตล์มินิมอล
Zone ที่ 2 : TASTE (รส) ชวนดื่มด่ำไปกับรสชาติใหม่ ผ่านเมนูค็อกเทลที่ถูกสร้างสรรค์ขึ้นเป็นพิเศษ จากบาร์ลับสุคชิคในย่านทองหล่ออย่าง Rabbit Hole ที่จะมาสร้างสรรค์เครื่องดื่มสูตรพิเศษใหม่ 3 เมนูในงานนี้โดยเฉพาะ ไม่ว่าจะเป็น “Privat Pool X Sunny Dazzling” ที่สามารถดื่มเมื่อไหร่ก็ได้, “Barcony X Horizon Time” เครื่องดื่มรสเข้มที่มีความละมุนเหมาะที่จะนั่งจิบตรงระเบียงในยามเพลิดเพลินกับการมองท้องฟ้า และ “Courtyard X Little Forest” เสิร์ฟความสดชื่น เมื่อได้ลิ้มรสเครื่องดื่มที่ทำให้สัมผัสได้ถึงกลิ่นดอกไม้อ่อน ๆ พร้อมเสิร์ฟให้ผู้เข้าชมงาน (จำนวนจำกัด)
Zone ที่ 3 : SCENT (กลิ่น) ชวนหลงใหลไปกับกลิ่น ที่มีความ Unique และ Energetic สร้างอารมณ์ และเพิ่มความชัดเจนให้กับตัวตนของผู้อยู่อาศัยผลงานการออกแบบของแบรนด์เครื่องหอมไทยสุด Niche อย่าง Copenn. ที่ได้ออกแบบ “กลิ่น” โดยได้แรงบันดาลใจจากสถาปัตยกรรม และการตกแต่งภายในของโครงการ AREN X ทำให้พื้นที่นั้นๆ ไม่น่าเบื่ออีกต่อไป
Zone ที่ 4 : SOUND (เสียง) อีกหนึ่ง Experience ที่ถูกถ่ายทอดผ่านเสียงเพลงได้อย่างลงตัว โดยได้ DJ สุดชิคอย่าง ไปป์ - ธวิศรุต หรือ DJ Supersonic ที่ได้มาสร้างสรรค์ Sound Experience โดยครีเอท ‘เพลย์ลิสต์’ แบบ Uncompromised เพื่อสร้างประสบการณ์ที่แตกต่าง กับเสียงเพลงที่ต่อเนื่อง และเชื่อมต่อความรู้สึกในแต่ละพื้นที่ในบ้าน ได้อย่างลงตัว
Zone ที่ 5 : TOUCH (สัมผัส) เปิดประสบการณ์การสัมผัสที่ไม่เหมือนใครจากแบรนด์รองเท้าชื่อดังอย่าง London Brown ที่ได้ดีไซน์รองเท้า Handmade ที่ออกแบบมาพิเศษสำหรับโครงการ AREN X โดยเฉพาะ ซึ่งเป็นรองเท้าที่มีดีไซน์เรียบแต่สะดุดสายตา สามารถสวมใส่ได้ทั้งในบ้าน และนอกบ้าน
พิเศษ!! ภายในงานยังมีการจัดแสดง House Plan ที่จะชวนคุณเปิดประสบการณ์การอยู่อาศัย กับบ้านเดี่ยวพร้อมสระว่ายน้ำ ของโครงการ AREN X ที่มีเพียงแค่ 25 Units เท่านั้น
และการแสดงผลงานการตีความการ “เก็บ” และ “ทิ้ง” ของ AREN X อย่าง ‘ถุงบับเบิล’ ซึ่งจะเป็นตัวแทนของการห่อหุ้มสิ่งที่มีค่า หรือ “เก็บ” เฉพาะสิ่งที่จำเป็นต่อชีวิต และเพื่อทะนุถนอมสิ่งเหล่านี้ไว้อย่างดี และ ‘ถุงขยะ’ เป็นตัวแทนของการ “ทิ้ง” หรือตัดสิ่งที่ไม่จำเป็นและไม่ใช่ตัวเราออกไป
แต่แทนที่จะทิ้งไปเปล่าๆ เรายังคำนึงถึงการส่งต่อให้แก่ผู้อื่นด้วยการพิมพ์รายชื่อมูลนิธิที่รับบริจาคสิ่งของประเภทต่างๆ ไว้บนถุง เพื่อให้ลูกบ้านสะดวกในการส่งต่อให้กับมูลนิธิต่างๆ
เพราะสิ่งที่ไม่จำเป็นกับเราอาจจำเป็นสำหรับผู้อื่น โดยผู้เข้าร่วมงานจะได้ดื่มด่ำกับ 5 สัมผัส ที่เนรมิตขึ้นเพื่อตอกย้ำ Brand Experience แบบสุดทางของโครงการ AREN X
เล่าพอหอมปากหอมคอไปละ เพื่อน ๆ คนไหนว่างวันหยุดนี้ลองไปเยี่ยมชมงาน “AREN X 5 SENSES EXHIBITION” เปิดประสบการณ์ใหม่สุดมินิมอลกันได้นะ
โดยเค้าเริ่มแล้วตั้งแต่วันนี้ไปจนถึง 12 มีนาคมนี้ เวลา 10.00 – 20.00 น. ณ Slowcombo (สามย่าน) บริเวณชั้น 1, กรุงเทพฯ ที่สำคัญงานนี้ฟรีด้วยนะ ไม่ไปไม่ได้แล้วววว
Tag : Areeya Property | Alen X |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ