MRT : บางโพ / /
21 Mar 2023 17:38เห็นลือกันว่าเตรียมเปิดขายปีหน้า ผมเลยแวะมาดูภาพรวมทำเลเค้าเสียหน่อย
น่าจะมีคนรอกันมานาน เพราะหลังเปิดตัวมาก็เงียบไปยาวเลย สำหรับ "NICHE MONO Bangpo" จาก "หญิงเสฯ" ดูทรงแล้วปีนี้น่าจะเริ่มเห็นเค้าลาง...หรือเปล่านะ
เพราะเท่าที่ไปดูมา ที่ดินยังเหมือนเดิมไม่ได้เริ่มจัดการอะไรนอกจากล้อมรั้ว ติดป้าย ซึ่งก็นานมาแล้ว แต่ไม่รู้สิ อะไรบางอย่างมันกระซิบบอกว่าปีนี้อาจมีลุ้นก็ได้นะ (หรือเปล่า? 555)
ผมเองน่ะค่อนข้างตื่นเต้น เพราะนี่คือคอนโดวิวแม่น้ำตัวใหม่ย่านบางโพที่ทรงตึกสวยโดดเด่นไม่เบา
แม้จะประจัญหน้ากับโครงการอื่นในย่านนั้น ทั้งหันหน้าเข้าหา Modiz Collection ทั้งตั้งตระหง่านใกล้กับ Chewathai Residence แต่ความสูงนี่กลับเป็นที่หนึ่งเลยครับ
ให้ความสูงถึง 37 ชั้น เลยแน่ะ!
โครงการอื่นๆ จะอยู่ที่ประมาณ 20 ชั้นเศษ แต่ "NICHE MONO Bangpo" มาปุ๊บก็ตั้งตระหง่านสูงกว่าใครเพื่อนเลย
นอกจากนี้ยั้งตั้งอยู่บนที่ดิน 2 ไร่นิดๆ จากบริเวณที่ดินโครงการที่ล้อมรั้วอยู่ มองตรงไปจะเห็น "Gateway บางซื่อ" ชัดแจ๋วเลยครับ ซึ่งสำหรับตัวห้างนี่ก็ตั้งห่างออกไปแค่ราวๆ 250 เมตรเองมั้ง เดินได้สบายมาก
อีกหนึ่งจุดขายคือเป็น "คอนโดใกล้รถไฟฟ้า"
ที่ตั้งนั้นอยู่ติดกับสถานีบางโพเลย เดินลงมาแล้วหันหลังกลับก็ถึงแล้วครับ
แม้ว่าขาสถานีจะเป็นบันได แล้วอีกฝั่งที่ถนนกั้นเป็นบันไดเลื่อน แต่คิดไปคิดมาก็ไม่ได้ลำบากขนาดนั้นนะ เพราะคิดในแง่ดีว่าบันไดเลื่อนมันใช้งานได้แค่ทางเดียว การขยับเท้าก้าวขึ้นบันไดไม่กี่ก้าวไม่นับว่าลำบากอะไร
ยิ่งไปกว่านั้นสถานีบางโพนี่นับว่าใกล้กับสถานี Interchange ถึง 2 จุดด้วยกันครับ
ถัดไปก็ถึง MRT เตาปูน สถานีที่เชื่อมเข้ากับสายสีม่วงไปโซนบางใหญ่ นนทบุรีได้ ไปต่ออีกนิดก็ถึง MRT บางซื่อ ไปสายสีแดงออกนอกเมืองโซนรังสิตได้เลย
ข้อดีของการอยู่ใกล้รถไฟฟ้าที่เป็นสถานี Interchange มันก็ดีแบบนี้แหละครับ
ต่อมาคือ วิวแม่น้ำครับ
สามารถมองเห็นโค้งแม่น้ำเจ้าพระยาได้แน่ๆ ละ แถมยังเห็นรัฐสภาใหม่ได้ด้วย ด้วยความที่ตึกสูงกว่าใครเพื่อนก็ไม่ต้องกลัวเลยว่าจะมีใครมาบัง
แต่ถ้าใครได้ห้องมุมอื่นก็ยังมีวิวเมืองปลอบใจนะ เพราะรอบด้านนอกจากโครงการที่เหลือแล้วก็ไม่ได้มีตึกสูงระยะประชิดอะไรเพิ่มอีกเพราะส่วนใหญ่เป็นที่อยู่อาศัยประเภทแนวราบทั้งนั้นครับ
อาหารการกินก็นับว่าโอเคครับ ฝั่งเดียวกันนี่อาจไม่เยอะเท่าไหร่ แต่ข้ามไปลงอีกฝั่งหนึ่งนี่ก็มีเยอะอยู่
พวกห้างต่างๆ ก็อยู่ใกล้ ไม่อยากเดิน Gateway ก็นั่งรถไฟฟ้าไปที่เซ็นทรัลลาดพร้าวก็ได้ แค่ไม่กี่สถานีเอง นั่งแวบเดียวก็ถึงละ
แต่ใครที่ชอบเดินตลาดน่าจะถูกใจเพราะแถวนี้ก็มีตลาดค่อนข้างเยอะ ทั้งตลาดบางปูน, ตลาดบางโพ, ตลาดบางซ่อน หรือจะแวะเข้า Hyper Market ก็ได้เหมือนกัน มีอยู่รอบๆ โครงการหมดแล้ว
อ้อ โครงการเค้ายังติดถนนใหญ่ด้วยครับ มีรถสาธารณะวิ่งผ่านไปมาตลอด
ถนนหลักคือถนนประชาราษฎร์สาย 2 มีทางเข้า- ออกหลายทาง เดินตาม Skywalk รถไฟฟ้าไปอีกนิดก็ถึงท่าเรือบางโพแล้ว เรียกว่าครอบคลุมทุกการเดินทางจริงๆ
แล้วก็ อย่าตกใจไปถ้าอยู่แถวนี้แล้วจะเห็นทหารโฉบไปมา เพราะโซนนี้เป็นที่ตั้งของหน่วยงานราชการทั้งหลายครับ
ทั้งสำนักงานปลัดกระทรวงกลาโหม, กองพันทหารปืนใหญ่, กรมสรรพวุธ, โรงเรียนเตรียมทหารก็อยู่ใกล้ๆ นี่เอง
ในภาพรวมรถเยอะพอได้ ตอนที่ไปไม่ใช่ช่วงไพรม์ไทม์ก็ยังมีรถ แต่ว่าคนบนรถไฟฟ้ากลับน้อยมาก เลยคิดว่าถ้าใครอยากเลี่ยงรถติดก็ใช้งานรถไฟฟ้าได้ครับ ประหยัดเวลากว่านะ
เอาเป็นว่าพร้อมในทุกด้านแล้ว โซนนี้เองนับวันก็จะเจริญขึ้นเรื่อยๆ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องรอดูนะว่าจะได้ฤกษ์เปิดขายเมื่อไหร่ (เห็นแว่วๆ มาว่าจะเป็นปีนี้) แล้วตัวตึกทำมุมมองเห็นแม่น้ำด้วย ถ้าราคาสมเหตุสมผล ผมว่าก็น่าจะขายดีเหมือนกัน
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ