ช่วงนี้ "ตลาดกลางคืน" มีขึ้นเยอะทั่วกรุงเลย ซึ่งจริง ๆ ก็ถือเป็นอีกหนึ่งทางออกของ "เจ้าของที่ดิน" ที่ไร้แผนพัฒนานะ นอกจากจะสร้างรายได้ระยะสั้นได้ดี ยังช่วยแก้ปัญหาเรื่องภาษีที่ดินสำหรับที่ดินรกร้างว่างเปล่าด้วย
โดยพบว่า ขณะนี้ มีที่ดินหลายแปลงที่กลายเป็นตลาดกลางคืนแล้ว นอกเหนือจากข่าวใหญ่ ที่ว่า “ตลาดจ๊อดแฟร์” จะเปิดให้บริการใหม่ในพื้นที่ ที่เคยเป็น “แดนเนรมิต” เดิม หลังจาก พื้นที่ 33 ไร่ที่ว่า ปิดให้บริการไปตั้งแต่ปี 2543
ใกล้เคียงกัน ก่อนหน้านี้ไม่กี่วัน “ตลาดกรีนวินเทจ” ก็เพิ่งเปิดให้บริการทุกวันเสาร์ตรงที่ดินว่างหัวมุมสี่แยกรัชโยธิน
“ตลาดเฟิร์สวัน” บนถนนรัชดา - ท่าพระ บนที่ดินที่เป็นของแสนสิริก็เพิ่งเปิดไม่นานมานี้
“ตลาดจ๊อดแฟร์ รัชดา” ซึ่งจะเป็นความร่วมมือระหว่างผู้บริหาร “ตลาดจ๊อดแฟร์” และพร็อพเพอร์ตี้ เพอร์เฟค ก็กำลังจะมาในปีนี้
ยังไม่นับตลาดกลางคืนที่มีอยู่ก่อนหน้านี้ ทั้ง “ตลาดจ๊อดแฟร์” ตรงสี่แยกพระราม 9 ซึ่งน่าจะเป็นตลาดที่มีชื่อเสียงที่สุดในตอนนี้
“ตลาดกรีนวินเทจ รัชดาฯ” ด้านหน้าเดอะสตรีท รัชดา และ “ตลาดวันรัชดา” หรือตลาดนัดรถไฟเก่าด้านหลังเอสพลานาด
“ตลาดหัวมุม” บนถนนเกษตร-นวมินทร์ และ “ตลาดรถไฟ ศรีนครินทร์” บนถนนศรีนครินทร์ก็เป็นตลาดที่ได้รับความนิยมเช่นกัน
“ตลาดอินดี้ ดาวคะนอง” และ “ตลาดอินดี้ ปิ่นเกล้า” ตลาดกลางคืนที่คึกคักมากในช่วงที่ผ่านมา หรือ “ตลาดอินดี้ กัลปพฤกษ์” ซึ่งอาจจะไม่คึกคักเมื่อเทียบกับทั้ง 2 ตลาดข้างต้น แต่ก็มีร้านค้า และคนเยอะพอสมควร
“ตลาดสายใต้เซ็นเตอร์” ก็เป็นอีกตลาดที่มีขนาดใหญ่ ร้านค้าเยอะมาก
นายสุรเชษฐ์ ยังกล่าวว่า ในข้อเท็จจริงแล้ว ยังมีอีกหลายตลาดที่เป็นตลาดกลางคืน และยังมีตลาดกลางวันที่ปรับรูปแบบจากตลาดสดมาเป็นตลาดที่ขายทั้งของสด และอาหาร ผสมผสานกับร้านอาหารชื่อดัง มีรูปแบบที่ทันสมัย สะอาดสะอ้าน ไม่เปียกแฉะ
ในปริมณฑล เช่น นนทบุรี ก็มี “ตลาดนกฮูก” บนถนนเลี่ยงเมืองนนทุบรี แต่เท่าที่ลองค้นหาดูตลาดกลางคืนส่วนใหญ่อยู่ในกรุงเทพมหานคร ในทำเลที่ดีๆ แทบทั้งนั้น
ทั้งนี้ ตามกฎหมายภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง ปี 2566 ระบุไว้ว่า...กรณีมีที่ดินเปล่าแต่ปล่อยทิ้งไว้เฉย ๆ ไม่ได้ใช้ทำเกษตรกรรม ไม่ได้ปลูกสร้างอาคาร หรือใช้ประกอบกิจการใด ๆ จะถูกจัดเป็นที่รกร้างว่างเปล่า ซึ่งเป็นกลุ่มที่เสียภาษีแพงที่สุด คือ เพดานสูงสุด 3%
โดย หากเจ้าของที่ดินปล่อยรกร้างไว้นานติดต่อกัน 3 ปี เมื่อไปเสียภาษีในปีที่ 4 จะถูกเก็บเพิ่มอีก 0.3% และจะเพิ่มอัตราภาษีอีก 0.3% ในทุก ๆ 3 ปีที่ปล่อยที่ดินทิ้งไว้โดยไม่นำมาทำประโยชน์อะไร แต่โดยรวมทั้งหมดแล้วจะเก็บภาษีได้ไม่เกิน 3% ซึ่งเป็นเพดานสูงสุด
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ