MRT : บางพลัด / /
08 Apr 2023 17:17
อย่างที่บอกครับว่าปีนี้จะเก็บคอนโดฝั่งธนฯ ให้เรียบ!! เพราะเล่นมาเปิดเยอะไม่ไหว ปีที่แล้วขึ้นแท่นทำเลเนื้อหอมที่มีการเปิดตัวคอนโดใหม่เยอะมากๆ
ปีนี้ยังคงมีมาเรื่อยๆ ครับ และอีกหนึ่งเจ้าที่ผมไม่ค่อยได้ไปเดินเมียงมองทำเลของพี่แกบ่อยนักอย่าง 'พี่ต้นไม้' หรือ 'พฤกษา'
เป็นปีที่พี่ต้นไม้พร้อมบุก!! ส่งโครงการใหม่ปักหมุดทั่วกรุงฯ รับปีกระต่ายทองถึง 23 โครงการ มูลค่า 23,500 ลบ.!!
ครอบคลุมทุกโปรดักส์ที่อยู่อาศัย โดยแบ่งเป็น บ้านเดี่ยว 8 โครงการ 8,500 ลบ., ทาวน์เฮาส์ 11 โครงการ 6,800 ลบ. และ คอนโด 4 โครงการ มูลค่า 8,200 ลบ. ซึ่งเป็นคอนโดที่เน้น Segment 2-5 ลบ.
ปีนี้พี่ต้นไม้ไม่คลอดแบรนด์คอนโดใหม่นนะครับ ซึ่งทั้ง 4 โครงการที่จะเปิดปีนี้ก็ล้วนแล้วแต่เป็นแบรนด์ที่เราคุ้นหู คุ้นตากันเป็นอย่างดี ได้แก่
- Chapter One All รามอินทรา มูลค่า 1,400 ลบ.
- PLUM Westgate มูลค่าโครงการ 1,900 ลบ.
- Privacy เตาปูน (ต่อจากเฟสเดิม) มูลค่าโครงการ 1,200 ลบ.
- Chapter One จรัญ-บางพลัด มูลค่าโครงการ 3,300 ลบ.
ซึ่งก็อย่างที่บอกครับว่าวันนี้ผมจะหยิบตัว 'Chapter One จรัญ-บางพลัด' มาสำรวจทำเลกันในวันนี้ เพื่อเป็นการ 'เก็บเข้ากรุคอนโดใหม่ฝั่งธนฯ'
ส่วนตัวอื่นๆ ไม่ต้องน้อยใจ รออึดใจเดียวเดี๋ยวพี่ก็จะไปหานะน้องนะ อิอิ
พิกัดโครงการ 'Chapter One จรัญ-บางพลัด' เป็นโครงการที่อยู่ติดถนนใหญ่อย่าง 'ถนนจรัญสนิทวงศ์' ใกล้ๆ ซอยจรัญสนิทวงศ์ 85 ครับ
โครงการนี้มีขนาดพื้นที่โครงการประมาณ 6-2-63.3 ไร่ เป็นคอนโด High-Rise สูง 26 ชั้น 1 อาคาร มีจำนวนยูนิตรวม 1,535 ยูนิต แบ่งเป็นยูนิตสำหรับพักอาศัย 1,533 ยูนิต และ ยูนิตร้านค้าอีก 2 ยูนิต มาพร้อมที่จอดรถยนต์ 528 คัน
ตัวโครงการอยู่ทางฝั่งของสำนักงานเขตบางพลัด ไม่ติดรถไฟฟ้านะ แต่ว่าเดินได้แหละสบายเลย นี่ผมวัดคร่าวๆ จาก Google maps ระยะทางเดินจากสถานีถึงโครงการอยู่ที่ประมาณ 5-600 เมตรเอง
ผมเดินออกจากสถานีตลอดทางเดินที่ผ่านมาตรงนี้จะเป็นอาคารพาณิชย์เป็นส่วนใหญ่ บางช่วงจะเป็นอาคารพาณิชย์ที่ 'ร้าง' แล้วด้วยนะ คาดว่าในอนาคตคงได้ผุดโครงการอื่นๆ แน่นอน
นอกจากนี้ตลอดทางที่เดินผ่านจะสังเกตได้ว่าบริเวณที่ตั้งโครงการอยู่ในย่านชุมชน ช่วงถนนจรัญฯ ตรงนี้จะมีซอยเล็กซอยน้อย คนจะอาศัยอยู่ในซอยกันเยอะ
จริงๆ แล้วต้องบอกว่าสถานีบางพลัดเป็นสถานีที่ไม่ได้มีความหวือหวามากนัก ทีแรกผมแอบติติงทำเลอยู่หน่อยๆ ว่าถ้าไม่มีโลตัสบางพลัด ก็แทบไม่มีอะไรเลย
ซึ่งโลตัสก็ไม่ได้ใกล้โครงการด้วยนะ5555 ตัวโลตัสห่างจากสถานี MRT ไปอีก 600 เมตร แต่เราสามารถนั่งรถกระป๋องไปได้ในราคาแค่ 8 บาท
อย่างที่บอกว่าอาคารพาณิชย์บางส่วนก็ร้างไปแล้ว ร้วนรวงมีไม่มากไม่มายนัก ไม่ได้คึกคักแต่ก็ไม่เงียบเหงาจนเกินไปนะครับ ยังพอมีร้านอยู่บ้าง ยิ่งใกล้ๆ โครงการร้านจะเยอะเลยล่ะ
ติดๆ โครงการจะเป็นเหมือนตลาดหรือซุ้มขายของอยู่ข้างๆ ซึ่งเป็นลานกว้างๆ หน้าเซเว่นฯ ผมชอบอย่างนึงตรงที่เดินไปไม่ถึง 10 ก้าวจากโครงการจะเป็นสะพานลอย ตรงนี้ถ้าข้ามไปอีกนิดนึง ตรงข้ามโครงการจะเป็นปั๊มน้ำมัน PT ซึ่งในนี้จะมี KFC Drive thru และ กาแฟพันธุ์ไทย อยู่ด้วย
อ้อ ตรงบริเวณตีนสะพานลอย ฝั่งโครงการมีร้านกาแฟสดชาวดอยอยู่ด้วย ส่วนฝั่งตรงข้ามจะเป็นมินิมาร์ทอีกหนึ่งแบรนด์อย่าง Family Mart นอกจากนี้ตามซอกซอยมีร้านรวงอยู่พอสมควร แต่ถามว่าจะตอบโจทย์คนอยู่คอนโดไหมก็เท่านั้นแหละ 5555
ความไม่หวือหวาของ 'บางพลัด' อาจจะเป็นข้อดีก็ได้ เพราะย่านนี้ยังมีความสงบอยู่มาก แม้จะบริเวณทำเลนี้จะไม่ได้มี 'แหล่งไลฟ์สไตล์ และ ร้านรวง' เป็นจุดเด่นทำเล แต่ข้อดีก็คือเค้าอยู่ในพื้นที่ที่เดินทางเข้าถึงความสะดวกสบายง่ายเลยล่ะ
'สถานีบางพลัด' เป็นสถานีที่อยู่ถัดจากสถานีบางอ้อเพียง 1 สถานี ซึ่งสถานีบางอ้อ เนี้ยเค้าสามารถเข้ามาเติมเต็มในส่วนนี้ได้นะ เพราะสถานีนี้เป็นสถานีประจำของโรงพยาบาลยันฮี แถวๆ สถานีบางอ้อจึงมีร้านรวงเยอะมาก
ตรงนี้คิดเล่นๆ ว่าหากใครมีออฟฟิศอยู่แถวเส้นพหลฯ ลาดพร้าว จตุจักร อันนี้น่าจะเป็นอีก Option ที่น่าสนใจเพราะจากสถานีบางพลัดเข้าสู่สถานี สวนจตุจักร พหลโยธิน ลาดพร้าว สามารถนั่งยาวๆ ไม่ต้องเปลี่ยนขบวน ใช้เวลาไม่นานก็ถึงละ ถัดไปไม่กี่สถานีเอง
นอกจากนี้เส้นจรัญฯ มีรถสาธารณะให้เลือกใช้เยอะ ทั้ง รถกระป๋อง รถเมล์ และรถไฟฟ้า อย่างรถกระป๋องนี่ สามารถนั่งได้ยาวๆ ถึง 2 เส้นทาง คือ คันที่วิ่งจากยันฮีเข้าปิ่นเกล้า ราชพฤกษ์ สายใต้ และ คันที่วิ่งจากยันฮีไปถึงท่าพระ ในราคาประหยัด 8 บาทตลอดทั้งเส้นทาง
พิกัดตรงนี้ใกล้กับทางด่วนพิเศษศรีรัช-วงแหวนรอบนอก แถมถนนจรัญฯ ยังเป็นถนนที่สำคัญอีกเส้น ที่สามารถเชื่อมต่อได้หลากหลายเส้นทาง เลยแหละ
อย่างฝั่งหน้าโครงการนี่เป็นเส้นที่สามารถมุ่งหน้าไปทางสะพานพระราม7 ซึ่งจะสามารถเชื่อมเข้าสู่ถนนวงศ์สว่าง ไปออกรัชดาภิเษก ทะลวิ่งเข้าเส้นรัชโยธิน ลาดพร้าว หรือ เข้าพระราม9 ได้เลย
กลับกัน ถ้าหากว่าเราเลือกกลับรถไปฝั่งตรงข้ามโครงการ ก็จะสามารถมุ่งหน้าเข้าสู่แยกบางพลัด ซึ่งสามารถเชื่อมต่อได้ทั้งถนนสิรินธร ถนนราชวิถี ได้ด้วย แถมมุ่งหน้าตรงไปยาวๆ ยังสามารถเข้าปิ่นเกล้าและพระนครได้ผ่านแยกบรมราชชนนี ได้อีกด้วยครับ
ถ้าจะให้พูดถึงถนนจรัญฯ ก็จะยาวๆ หน่อย แต่ไหนๆ พูดแล้วก็ขอเอาให้จบ จริงๆ แยกบรมฯ หากมุ่งหน้าตรงไปทางเส้นจรัญฯ ต่อเราจะไปเจอกับแยกไฟฉายด้วย อันนี้สามารถเข้าสู่พรานนก ศิริราช อิสรภาพ ได้อีกหนึ่งทาง
หรือหากขับรถวิ่งยาวๆ เลยแยกไฟฉายไปก็จะไปเจอกับท่าพระ (เส้นรัชดาฯ-ท่าพระ) ตรงนี้จะเป็นย่านตลาดพลูแล้วครับ สามารถมุ่งหน้าเข้าสู่สะพานพระราม 3 ได้ด้วยนะ (แต่รถติดเว่อร์วังมาก)
สรุป พิกัดโครงการถือว่าอยู่ในระดับที่น่าพึงพอใจนะครับ ส่วนตัวผมมองว่าใครไม่ซีเรียสเรื่องห้างร้าน หรือร้านรวง ตลาดนัดไรงี้ น่าจะโอเค
อ้อ ลืมบอกเลยแหะ พิกัดโครงการถือว่าอยู่ใกล้มหาวิทยาลัยเยอะเหมือนกัน อาทิ มหาวิทยาลัยสวนดุสิต และ มหาวิทยาลัยสวนสุนันทา, พระจอมเกล้าพระนครเหนือ, ศิริราช, วชิรพยาบาล ฯลฯ สังเกตได้ชัดว่าหอพักแถมนี้ขึ้นเยอะเหมือนกัน น่าจะเป็นทำเลที่นักศึกษาเลือกอยู่กันเยอะเลย
ตัวนี้ทราบมาว่าพี่ต้นไม้จะสตาร์ทค่าตัวอยู่ที่ 2.XX ลบ. ซึ่งอันนี้ยังไม่รู้ ตร.ม. ละเท่าไหร่ เพราะขนาดห้องเริ่มต้นยังไม่เผยข้อมูลออกมานะ ยังไงเดี๋ยวผมจะนำมาอัปเดตอีกสักรอบแล้วกันนะครัชชชช
ส่วนทำเลคอนโดใหม่อีก 3 ตัวที่เหลือของพี่ต้นไม้ ใครอยากอ่านรอไม่นานครับ เดี๋ยวผมจะไปเดินให้เล็บขบระบมแล้วเอามารีวิวทุกคนกันอย่างแน่นอน 5555
Tag : Pruksa | Chapter One จรัญ-บางพลัด |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ