MRT : เตาปูน / /
20 Apr 2023 17:19
หลังจากที่คราวก่อนผมพาทุกคนไปบุกตะลุย 'ต้นกล้า' ใหม่จากพี่ต้นไม้ หรือ 'พฤกษา' กับโครงการ 'Chapter One จรัญ-บางพลัด' ไปก่อนหน้านี้
ล่าสุดวันนี้เคลียร์คิวว่างๆ ไปเดินอาบแดด ตากลม พาชมอีกหนึ่งต้นกล้าใหม่จากพี่ต้นไม้อย่างโครงการ "The Privacy Taopoon Interchange Phase 2"
เป็นโครงการที่สานต่อความสำเร็จจากเฟสแรก แต่ก็แอบทิ้งช่วงนานหลายปีอยู่เหมือนกันแหะ
จริงๆ ผมเองก็ไม่ได้แปลกใจเท่าไหร่ที่ 'คอนโดส่วนตัว ณ เตาปูน' แห่งนี้จะได้ไปต่อในเฟสสอง
ด้วยศักยภาพของทำเลช่วงเตาปูนที่มีความน่าสนใจขึ้นทุกๆ ปี ตอนนั้นที่เค้าเปิดเฟสแรกเนี้ย ถ้าจำไม่ผิด รถไฟฟ้าสายสีน้ำเงินส่วนต่อขยายยังไม่เปิดเลยนะ
หลังจากผ่านพ้นปี 2020 ที่รถไฟฟ้าสายสีน้ำเงินส่วนต่อขยายช่วงหัวลำโพง-หลักสอง เปิดให้ใช้บริการอย่างเป็นทางการ ช่วงทำเลเตาปูนดูเหมือนจะยิ่งมีเสน่ห์เพิ่มขึ้นกว่าเดิมมาก
วันนี้ผมเลยขอหยิบเอาช่วงทำเลที่ตั้งของโครงการมาปัดฝุ่นอีกครั้ง พร้อมกับข้อมูลจาก "The Privacy Taopoon Interchange Phase 2" เรามาดูกันว่า เตาปูนในวันนี้ ต่างจากเตาปูนในวันที่มีแค่ The Privacy Taopoon Interchange เฟส1 กันแค่ไหนเชียว
มาดูรายละเอียดโครงการกันก่อน พี่ต้นไม้เค้ามีแง้มๆ ข้อมูลมาเล็กๆ น้อยๆ แล้วแหละ
โครงการนี้จะถูกสร้างอยู่บนที่ดินขนาด 1-3-22.4 ไร่ แน่นอนครับว่าต้องเป็นแนวสูงเหมือนกับเฟสแรก(เฟสแรก 36 ชั้น) เลย โดยจะมีจำนวนยูนิตทั้งหมด 349 ยูนิต ครับ
และดูเหมือนว่าปีนี้ 'พี่ต้นไม้' มาเล่นแนวคิดใส่ใจสิ่งแวดล้อมมากขึ้นนะ อย่างโครงการนี้ชูจุดเด่นทั้งเรื่องของจุด EV Charger และสวนผัดทานได้ (แอบคิดว่าน่าจะแบ่งพื้นที่ส่วนกลางสำหรับเพาะปลูกผักที่ลูกบ้านสามารถรับประทานได้)
นอกจากนี้ยังชูจุดเด่นทั้งในแง่ของ Smart Furniture และการเชื่อมต่อที่ดีทั้ง Smart meeting room , Social club และ Wifi ทุกพื้นที่ หมาะกับชีวิตแบบใหม่ที่ทุกคนทำงานแบบ Work from everywhere
จากที่เห็น ที่เค้าล้อมสังกะสีไว้ น่าจะมาเพิ่มบริเวณที่เป็นสำนักงานขายปัจจุบันนะ คือบริเวณข้างหน้าของเฟส 1 นั่นเอง ซึ่งหากเป็นไปตามที่ผมคาด เฟสสองจะเป็นตึกที่ติดกับถนนใหญ่ครับ
มาดูทางด้านของทำเลกัน โครงการนี้ตั้งอยู่ในที่ที่เหมาะสุดๆ เพราะห่างจากสถานีเตาปูนไม่กี่ก้าวเดิน ถ้าหากวัดจาก Google maps ก็จะอยู่ที่ประมาณ 500 เมตรเท่านั้น
หากวันไหนไม่รีบหรือขี้เกียจจนเกินไป ก็สามารถเดินได้เลยครับสบายๆ แต่ใครไม่อยากเดิน เชิญใช้บริการพี่ๆ วินมอเตอร์ไซต์ได้เลยครับ รอรับคุณที่รถไฟฟ้าทุกวัน
'เตาปูน' เป็นสถานี 'Interchange' ระหว่าง สายสีน้ำเงิน และ สายสีม่วง สามารถเข้าเมืองได้สะดวก หรือจะไปเส้น 'เมืองนนท์' ก็สบาย
และหลังจากที่ 'สถานีกลางบางซื่อ' เปิดให้บริการ ก็ยิ่งส่งผลให้เตาปูน มีความโดดเด่นมากขึ้นไปอีก ด้วยความที่อยู่ถัดไปแค่สถานีเดียว
หากต้องการใช้บริการรถไฟทางไกล หรือรถไฟฟ้าสายสีแดง มันก็แสนจะง่ายดายอะไรเช่นนี้
แต่ข้อเสียของรถไฟฟ้าสถานีเตาปูนก็พอมีอยู่บ้าง คือเรื่องของจำนวนผู้ใช้บริการ ที่ช่วงเวลาเร่งด่วนนั้นอาจจะเยอะไปเสียหน่อย แนะนำว่าหากเรามาเป็นลูกบ้านโครงการนี้และต้องใช้บริการรถไฟฟ้าตอนเช้าๆ เผื่อเวลาไว้ก่อนจะปลอดภัยที่สุดครับ
ลองคิดในแง่ของคนที่ใช้รถใช้รา โครงการนี้ติด 'ถนนกรุงเทพฯ-นนทบุรี' ซึ่งชื่อก็บอกอยู่แล้วแหละครับว่าเป็นถนนที่เชื่อมต่อระหว่างกรุงเทพฯ และเมืองนนท์
ถนนเส้นนี้เราสามารถขับยาวๆ เข้าวงศ์สว่าง เบี่ยงเข้าสู่พระราม 7 หรือจะเบี่ยงไปทางประชาชื่นเข้าจตุจักรก็ได้นะ
ทีนี้เราลองมาดูในแง่ของแหล่งไลฟ์สไตล์กันบ้าง อยู่ตรงนี้บอกเลยว่าอิ่มหนำสำราญเลยทีเดียว เพราะร้านรวงเยอะมาก จุดเด่นของทำเลนี้คือ 'ตลาดเตาปูน' ที่มีทั้งของสด และร้านขายอาหารให้เราเลือกซื้อติดไม้ติดมือก่อนเข้าคอนโดอีกด้วย
ตลาดเตาปูน หากเดินลงมาจากสถานีรถไฟฟ้า (ทางออก 3) ก็จะเจอเลยนะ ตรงนี้มีพวกร้านนั่งชิลด้วยแหละ คนเยอะ อาหารแยะ มีให้เลือกฝากท้องไม่หวาดไม่ไหว
แถมตลอดทั้งเส้นทางก็ไม่เงียบเหงานะ ร้านรวงต่างๆ ก็เยอะเหมือนกัน พวกคลินิกผิวหนัง ก็มีแต่ตลอดทางที่เดินมาจะเห็นว่า 'ตึกแถว' มีป้ายประกาศขายเยอะมาก ผมว่าอนาคตเราคงใกล้ได้เห็น 'เตาปูน' โฉมใหม่ไม่เกินจริง
แต่ถ้าเป็นในส่วนของห้างสรรพสินค้าตรงนี้เค้ามี 'เจ้าถิ่น' อย่าง Gateway อยู่แล้ว แม้ตัวห้างจะไม่ได้อยู่ใกล้โครงการมากนัก แต่ก็ถือว่าอยู่ในรัศมีโดยรอบอ่ะแหละ วันไหนเบื่อห้อง อยากหาอะไรกินแวะๆ มาที่นี่ก็พอจะฝากท้องรอดตายได้อยู่บ้าง
แอบเสริมนิดนึงว่าใครสายถึก ชอบช้อปแหลก ไม่หวั่นแม้อากาศร้อนๆ นั่งรถไฟฟ้าไปลงจตุจักร หรือ กำแพงเพชร แวะตึกแดงแล้วเดินเล่นสวนจตุจักรเพลินๆ ก็ดีเหมือนกัน สามารถขึ้นไปเปลี่ยนเส้นทางใช้รถไฟฟ้า BTS สายสุขุมวิท ที่สถานีสวนจตุจักร(ถัดจากเตาปูน 3 สถานี) ก็สบายๆ เลย
ณ ตรงนี้ผมมองว่าใครที่ไม่ได้ติดกับการใช้ชีวิตกลางเมือง 'เตาปูน' ถือว่าเป็นทำเลที่สะดวกและตอบโจทย์มากๆ
ยิ่งในแง่การคมนาคม แอบกินขาดกว่าหลายๆ ทำเลในช่วงนี้เสียอีก จริงๆ เราก็ต้องยกความดีความชอบให้กับรถไฟฟ้าด้วยนั่นแหละ
อันนี้แอบใส่เหตุผลส่วนตัวว่า 'ทำเลเตาปูน' นั้นเหมาะอย่างยิ่งสำหรับวัยรุ่นที่อาจจะอยากมีคอนโดเป็นของตัวเองห้องแรก เพราะคนส่วนใหญ่มักเลือกซื้อบ้าน/คอนโด ก่อนซื้อรถอยู่แล้ว การได้อยู่คอนโดบนทำเลใกล้รถไฟฟ้าที่เป็นอะไรที่สามารถเข้ามาเติมช่องโหว่ตรงนี้ได้แบบสนิทเลยนะ
เอาเป็นว่าถ้าพี่ต้นไม้มีอัปเดตในเรื่องของตัวห้อง ราคา และส่วนกลาง(ที่อาจจะมีเพิ่ม) เดี๋ยวผมจะแวะเอามาอัปเดตอีกหนนะครับ ใครอยากมีชีวิตส่วนตัวที่เตาปูน อย่าพลาด!!
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ