"อยากซื้อคอนโดปล่อยเช่า แต่ลงทุนราคาเบา ๆ ให้ไปหาแถวโซนมหาลัย" นี่เป็นคำพูดจากร่นพี่ผมคนนึงที่แนะแนวผมมาสมัยที่ผมเพิ่งเริ่มเข้าวงการใหม่ ๆ
ผ่านมาเป็นสิบปี คำนี้ก็ยังใช้ได้ดีอยู่นะ แม้จะมีความท้าทายที่มากขึ้น แต่คอนโดรอบรั้วมหาลัยก็ยังเป็นตัวเลือกที่ดีสำหรับสายลงทุนปล่อยเช่าเช่นเคย
จุดเด่นที่น่าสนใจก็คือเราไม่ต้องกังวลว่าจะไม่มีผู้เช่าเลย ถ้าเป็นโซนอื่นอาจจะมีช่วงที่ผู้เช่าขาดตอน เพราะต้องรอหาผู้เช่ารายใหม่เข้ามาติดต่อ
แต่เป้าหมายกลุ่มมหาลัยไม่ใช่!!! คนเก่าจบไป คนใหม่เข้ามา วนลูปไปเรื่อย ๆ แต่มีปัจจัยที่ว่าโครงการเราต้องอยู่ในทำเลที่ดีและเหมาะสมกับกลุ่มเป้ามมายของเราด้วยนะ
เพราะปัญหาที่ตามมาคือคอนโดรอบมหาลัยมีขึ้นใหม่ทุกปี เป็นธรรมดาที่ว่าใครก็อยากอยู่คอนโดใหม่ทั้งนั้น แต่จุดแข็งของโครงการที่มาก่อนก็คือมักจะมีทำเลที่ดีและใกล้กว่านั่นเอง
ม.กรุุุงเทพ ก็เป็นอีกมหาลัยที่ตลาดคอนโดคึกคักในช่วงหลายปีที่ผ่านมา จากที่เคยรวมตัวอยู่บริเวณด้านข้างมหาลัย แต่ตอนนี้ฝั่งตรงข้ามก็ฮอตไม่แพ้กัน และยังมีแนวโน้มจะมากขึ้นไปอีกด้วย
โดยเฉพาะ "dcondo hype rangsit" น้องใหม่ล่าสุดของย่านนี้จะแสนสิริ ที่แอบมาปักหมุดได้ที่ดินผืนใหญ่อยู่ตรงข้ามเยื้อง ๆ กับ มหาวิทยาลัยเลย
ที่ผมชอบก็คืออยู่ใกล้กับสะพานลอยถึง 2 ด้าน ถ้าเลือกด้านที่อยู่ตรงข้ามกับมหาวิทยาพอดี เราจะสามารถเดินจากหน้าโครงการไปถึงหน้ามหาวิทยาลัยได้ภายใน 5 นาทีเท่านั้น!!!!!!!!
สำหรับพื้นที่ข้างเคียงโครงการ ด้านหนึ่งจะอยู่ใกล้กับ MEGA HOME ศูนย์ค้าขายวัสดุอุปกรณ์ก่อสร้างขนาดใหญ่ โดยมีบ้านเดี่ยวขนาดใหญ่ขั้นอยู่ก่อนถึงโครงการ
ส่วนอีกด้านจะอยู่ติดกับศูนย์อาหาร และหมู่บ้านจัดสรรขนาดเล็ก เท่ากับว่าพื้นที่ใช้สอยทั้งสองข้างของโครงการก็เป็นพื้นที่พักอาศัย ไม่น่ามีคอนโดขึ้นมาบังวิว บังลมเข้าสู่โครงการอย่างแน่นอนครับ
ซึ่งถ้าเราเดินเลยศูนย์อาหารนี้ไป นอกจากจะมีสะพานลอยเพื่อข้ามไปยังมหาวิทยาลัยกรุงเทพแล้ว ก็ยังมีปี๊มน้ำมัน มีท่ารถตู้สำหรับเข้าออกเมืองไว้คอยบริการด้วย
ผมเลือกไปสำรวจพื้นที่ตอนเย็น ๆ เกือบค่ำ พบว่ามีความคึกคักน่าดูเลยนะ คนเยอะมาก ร้านรวง หาบเร่ แผงลอย ร้านอาหารต่าง ๆ ก็มีขายตลอดแนวจนเลยสะพานลอยไปอีก
เอาจริง... เรื่องปากท้องผมว่าบริเวณนี้ไม่น่าเป็นห่วงหรอก เพราะนอกจากบริเวณนี้แล้ว ถ้าใครเบื่อง ๆ ก็สามารถต่อรถเลยไปอีกหน่อยก็จะมีฟิวเจอร์ไว้คอยบริการ นั่งรถเมล์ รถสองแถวแป๊ปเดียวก็ถึง
หรือจะข้ามสะพานลอยไปหาบริเวณด้านข้างมหาวิทยาลัยก็ได้ โซนนั้นมีคอนมูนิตี้มอลล์ขนาดใหญ่ มีร้านอาหารมากมาย มีสุกี้ตี๋น้อย และลัคกี้สุกี้ เปิดเผชิญหน้ากันอย่าดุเดือดด้วย 5555
และถ้าใครเป็นเด็ด ม.กรุงเทพ อยู่แล้วจะยิ่งคุ้นเคยกันดีว่าใน "ซอยรังสิตภิรมย์" เองก็มีร้านอาหารอีกไม่ใช่น้อย ๆ กิน เที่ยว เล่น อยู่ครบจบได้ไม่ต้องไปไหนไกลเลย
สอดคล้องกับสโลแกนของทาง "dcondo hype rangsit" เค้าที่ว่า "สนุกเต็มที่ เอนเนอร์จี้ดีรอบด้าน" เพราะเราสามารถไฮป์ให้สุดได้ในทุกเรื่อง ไม่ว่าจะเรียน ทำงาน พักผ่อน
ซึ่งสำหรับตัวโครงการเองแม้จะยังไม่ได้มีดีเทล รายละเอียดโครงการออกมาให้เราเห็น แต่ก็เชื่อเลยว่าทางทีมแสนสิริเค้าน่าจะทำการบ้านหาส่วนกลางที่ตอบโจทย์วัยมหาลัยมาแบบจัดเต็มแน่นอน
โดยเท่าที่ทราบมาคือ เค้าจะอัปเกรดฟังก์ชัน สะท้อนชีวิตแบบ Well-being บนทำเลที่มอบความเป็นส่วนตัว และให้ความสำคัญกับเรื่องความปลอดภัยมากขึ้น
เพราะกลุ่มผู้อยู่อาศัยส่วนใหญ่เป็นนักศึกษามหาวิทยาลัย การสร้างความมั่นใจ อุ่นใจให้กับกลุ่มผู้ปกครองถือเป็นเรื่องสำคัญ และเป็นอีกจุดขายที่ผู้เช่าส่วนใหญ่ต้องการด้วย
แต่จะมีความน่าสนใจยังไง ไว้เดี๋ยวผมมีข้อมมูลอัพเดทเมื่อไหร่จะรีบมาอัพเดทให้เพื่อน ๆ ได้ทราบรายละเอียดโครงการ “dcondo hype rangsit” นี้กันมาขึ้นนะครับ
ส่วนตัวแล้วผมคาดว่า “dcondo hype rangsit” (ดีคอนโด ไฮป์ รังสิต) พอเปิดขายอย่างเป็นทางการแล้วน่าจะมีกระแสตอบรับที่ดีเยี่ยมเลยล่ะ
เพราะถ้าใครตามข่าวอยู่จะทราบว่าทางมหาวิทยาลัยกรุงเทพเค้าได้ประกาศปิดตัววิทยาเขตกล้วยน้ำไท และเตรียมย้ายมาอยู่ร่วมกันที่มหาวิทยาลัยกรุงเทพ วิทยาเขตรังสิต
เท่ากับว่าแนวโน้มการเพิ่มขึ้นของจำนวนนักศึกษามหาวิทยาลัยกรุงเทพต้องมีมากขึ้น และดีมานด์ความต้องการที่อยู่อาศัยก็จะสูงขึ้นตามจำนวนนักศึกษาและบุคลากรที่ย้ายมาด้วย
ความคึกคักของทำเลที่กำลังเพิ่มมากขึ้นนี้เอง ส่งผลดีต่อตลาดอสังหา รับรองว่าคุ้มค่าแก่การครอบครองทั้งนักลงทุนปล่อยเช่าและผู้อยู่อาศัยจริงเลย
อดใจรอกันอีกนิดครับ... มิ.ย. นี้! เตรียมพบกับ “dcondo hype rangsit” (ดีคอนโด ไฮป์ รังสิต) อย่างเต็มรูปแบบแน่นอน
เพื่อน ๆ คนไหนสนใจสามารถลงทะเบียนรับข้อมูลเพิ่มเติมและข้อเสนอพิเศษก่อนใครที่: http://siri.ly/P05k8h3 หรือ Add Line OA: http://siri.ly/O5M6bu3 ได้เลยค้าบบบบ
Tag : SANSIRI | dcondo | dcondo hype rangsit
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ