BTS : พหลโยธิน 59 / /
17 Apr 2023 17:15"Origin Place Phahol 59 Station" เพิ่งจะขายหมดเกลี้ยงแผงไปหมาดๆ "พี่อัศวิน" ก็ลุยต่อในโซนเดียวกัน ด้วยการปล่อย "The Origin Phaholyothin 57" ตามมาติดๆ เลยครับ
ตัวนี้ก็ยังคงคอนเซ็ปต์ความเป็น "Pet friendly" คอนโดเลี้ยงสัตว์ได้เช่นเดิม ดูท่าหวังจะมาเจาะตลาดทาสสี่ขาแล้วจริงๆ
"The Origin Phaholyothin 57" เป็นคอนโดเลี้ยงสัตว์ได้ ใกล้รถไฟฟ้าสายสีเขียว สถานีพหล 59 เพียง 2 นาที เดินทางสะดวก เชื่อมต่อถนนพหลโยธิน-แจ้งวัฒนะ ตอบโจทย์ทุกการใช้ชีวิต ให้ทุกวันเหมือนได้พักผ่อน Everyday is a Holiday
โครงการเป็น Low Rise 8 ชั้น 2 อาคาร มีทั้งหมด 433 ยูนิต พร้อมที่จอดรถ ประมาณ 35% แบ่งอาคาร Pet Friendly 1 อาคาร กับแบบ Residential 1 อาคาร ไทป์ห้องจะอยู่ที่ 27-34.5 ตร.ม.
ตัวนี้คือ Full Facilities ครับ ทั้ง Clubhouse / Fitness / สระว่ายน้ำ / Co-working Space ทุกอย่างจัดเต็มไม่ขาด
แต่เพราะเป็นคอนโดเลี้ยงสัตว์ได้ ดังนั้นทางพี่อัศวินจึงมีในส่วนของ "Pet Friendly Facilities" ส่วนกลางสำหรับสัตว์เลี้ยงจัดมาให้ด้วย คนอยู่สบาย เจ้าสี่ขาก็ต้องสบายไม่แพ้กัน
นอกจากนี้คือ “ราคาดีที่สุดในโซน” เพราะเริ่มต้นเพียง 1.89 ล้านบาท เท่านั้น!
พื้นที่โครงการอยู่ตรงไหน ก็บอกได้ว่าอยู่ไม่ไกลจากโครงการแรกเลยครับ
แต่ตัวแรกตั้งติดถนน ตัวพหลฯ 57 นี้อยู่ฝั่งตรงข้ามกัน คือในซอยพหลฯ 57 แต่เข้าไปเพียงนิดเดียวเท่านั้น
อันที่จริงต้องบอกว่าความดีงามนั้นนอกจากใกล้รถไฟฟ้าแล้ว ปากซอยฝั่งตรงข้ามคือโลตัสหลักสี่!
แถมโลตัสตรงนี้ยังมีสะพานลอยให้ด้วย สำหรับใครที่ไม่อยากใช้รถเพราะมันใกล้แค่นี้ อยากเดินเอาแบบว่าไปหาข้าวกินในวันหยุด ก็ใช้สองขาของเราเดินได้เลยครับ สะดวกมากๆ มีสะพานลอยเสร็จสรรพ ไม่ร้อน
อ้อ ลืมบอกไปว่าสะพานลอยตรงหน้าปากซอยนี่สามารถเชื่อมเข้ากับสกายวอล์คไปสถานีวัดพระศรีฯ ได้ด้วยนะ
ถึงหนทางมันจะยาวไกลมาก แต่เพราะมันไม่ร้อน ใครอยากเดินก็เดินได้ แต่ถ้านั่งไปจากสถานีพหลฯ 59 ก็แค่สถานีเดียวเอง
ถ้าถามว่าเราจะไปสถานีวัดพระศรีฯ ทำไม ก็เพราะมันเป็นอินเตอร์เชนจ์น่ะสิ!
สายชมพูปีนี้มาแน่ และเพราะมันเชื่อมถึงกันได้ ดังนั้นในเรื่องของการเดินทางจึงสะดวกเอามากๆๆๆ เลยครับ
เดี๋ยวมาดูสายใช้รถใช้ถนนกันบ้างดีกว่า
แม้ที่ตั้งโครงการจะอยู่ในซอยที่ค่อนข้างเล็ก แต่เพราะอยู่ใกล้ถนนใหญ่จึงไม่นับว่าลำบากมากนัก
นอกจากนี้คือยังอยู่ไม่ไกลจากวงเวียนบางเขน (วงเวียนหลักสี่) คนใช้รถใช้ถนนจึงสามารถขับไปเลือกใช้เส้นทางได้อย่างหลากหลาย
วงเวียนนี้มีถนนมาตัดกันหลายเส้นครับ ไม่ว่าจะเป็น ถนนพหลโยธิน ถนนแจ้งวัฒนะ และถนนรามอินทรา ถือว่าเดินทางสบาย แต่รถอาจจะติดนิดหน่อยบางช่วงเวลา
แต่น่าสนใจคือซอยนี้คนเช่าเยอะ แถมปากซอยมีวินคอยให้บริการด้วย แม้อาจไม่มากแต่ถ้าไม่ใช่ช่วงเร่งด่วนก็นับว่าโอเคนะ ยังไงถ้าอยากชัวร์ก็ใช้แอพเรียกรถเอาดีกว่า
ในเรื่องของกินผมว่าในซอยก็นับว่าโอเคอยู่ครับ มีร้านตามสั่ง ร้านแผงลอย ร้านโชว์ห่วย แต่อาจจะคึกคักเฉพาะช่วงกลางวัน กลางคืนก็ต้องดูอีกที
แต่ถึงอย่างนั้นเพราะมีโลตัสอยู่เลยไม่คิดว่ามันจะลำบากอะไร เพราะโลตัสใหญ่ทีเดียวเชียว ไม่ไกลกันก็มีคาเฟ่ มีร้านหมูกระทะ มีปั๊มเชลล์ที่มี KFC แบบ drive thru ด้วย ในแง่อาหารการกินก็ดีเลย
ก่อนถึงโลตัสมีเพ็ทช้อปด้วย แหม พี่อัศวินช่างเลือกทำเลเนอะ ใกล้ทั้งโรงพยาบาลสัตว์ ทั้งกรูมมิ่ง ร้านขายของสัตว์เลี้ยง นี่มันเป็นทำเลสวรรค์ของเหล่าทาสอย่างเราจริงๆ
หรืออยากได้ที่มากกว่านี้ ไปอีกนิดก็ถึงตลาดยิ่งเจริญแล้วครับ หรือถ้าอยากเดินห้างใหญ่แอร์เย็นฉ่ำๆ ไม่อยากเดินโลตัส ก็มี Central รามอินทรา, Major รัชโยธิน และ Central ลาดพร้าว เลือกเอาตามสะดวก ที่สำคัญคือนั่งรถไฟฟ้าถึงด้วย
ลืมบอกไปว่ารอบๆ พื้นที่โครงการเองก็มีเซเว่นหลายจุดเลยนะ นับว่าเค้าเข้าใจเลือกทำเลอยู่นะเนี่ย 5555
ผมว่าสายปล่อยเช่าน่าจะสนกันเยอะ เพราะราคาเริ่มต้นน่ารักมาก ยิ่งไปกว่านั้นยังใกล้ ม.ศรีปทุม และ ม.เกษตรศาสตร์ บางเขน นักศึกษาน่าจะหาเช่ากันเยอะครับ
ในภาพรวมถึงจะดูเป็นทำเลที่โลคอลแต่ก็คึกคักไม่น้อย นั่งรถไฟฟ้าไปสองสามสถานีก็ถึงแหล่งของกิน ไปนิดก็ถึงมหาวิทยาลัยชื่อดัง ที่สำคัญยังเลี้ยงสัตว์ได้
ใครที่พลาดตัวพี่อย่าง "Origin Place Phahol 59 Station" ไป ก็เตรียมถกแขนเสื้อรอลงสนามแย่งชิง "The Origin Phaholyothin 57" ได้เลยครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ