เห็นทำเลแล้วเป็นต้องกรี๊ดดดด ออกมาเลยทีเดียว
ก่อนหน้านี้เราว่า 'RHYTHM เจริญกรุง-พาวิลเลี่ยน' น่าจะตึงสุดในฝั่งนี้ของพี่แอพ หรือ เอพี แล้วนะ
ล่าสุดพี่แกส่งตัวจี๊ดลงสนาม Say Hi สายสีทองด้วยการส่ง 'จังหวะ' ใหม่ที่ทำเลระทึกใจกว่าเดิมอย่าง 'RHYTHM เจริญนคร Iconic'
เด่นกว่าใครทั้งนั้นเพราะได้ทำเลตรงข้าม 'ไอคอนสยาม' แบบเป๊ะๆ เลย
มาพร้อมส่วนสูง 29 ชั้น (125 เมตร) 1 อาคาร จำนวน 578 ยูนิต บนพื้นที่ 6,745.60 ตร.ม. เห็นว่าจะมาพร้อมวิวแม่น้ำแบบฉ่ำๆ
วันนี้มาทำธุระแถวนี้พอดี เลยแอบมาเดินเซอร์เวย์ทำเลให้ดูกันสักเล็กน้อยดีกว่าครับ
ตัวนี้อยู่ฝั่งเดียวกับ ICS มิกซ์ยูสเปิดใหม่ตรงข้ามไอคอน เดินไม่กี่ก้าวก็ถึงโครงการแล้ว พ่วงด้วยการมาของรถไฟฟ้าสายสีทองอย่างสถานีเจริญนคร ไปแบบเต็มๆ เดินทางสะดวกสบายเลย
แม้ปัจจุบันสายสีทองจะเปิดให้ใช้บริการแค่ 2 สถานี ได้แก่ 'สถานีเจริญนคร และ สถานีคลองสาน' แต่ในอนาคตสายนี้จะถูกเติมเต็มเพิ่มเติมแน่นอน
โดยจะมีการเชื่อมต่อเส้นทางรถไฟฟ้าสายต่างๆ ได้แก่
- สายสีแดง ช่วงหัวลำโพง-บางบอน-มหาชัย เชื่อมต่อกับสถานีคลองสาน
- สายสีม่วงใต้ ช่วงเตาปูน-ราษฎร์บูรณะ เชื่อมต่อกับสถานีประชาธิปก
- สายสีเขียว(สายสีลม) สถานี BTS กรุงธนบุรี
เรียกได้ว่าในอนาคต ลูกบ้านจะได้รับอานิสงค์นี้กันไปแบบเต็มๆ สำหรับการเดินทางด้วยรถไฟฟ้า อยู่ที่นี่ตื่นสายแค่ไหนก็ไหว ไม่ต้องเผื่อเวลาเดินทางมากมาย
การเดินทางด้วยรถส่วนตัวก็น่าพอใจไม่แพ้รถไฟฟ้านะครับ ตัวโครงการติดถนนใหญ่อย่างถนนเจริญนคร แถมยังอยู่ใกล้กับแยกคลองสานมากๆ
ตรงนี้สามารถเลือกใช้เส้นทางได้หลากหลายเลย ไม่ว่าจะเป็น ถนนสมเด็จเจ้าพระยา มุ่งหน้าเข้าสู่ศึกษานารี หรือ ถนนลาดหญ้า เข้าสู่วงเวียนใหญ่ ได้อีกด้วย
หากกลับรถอีกฝั่งตรงข้ามโครงการยังสามารถขับมุ่งหน้าเข้าสู่คลองดาวคะนองข้ามไปเส้นราษฎร์บูรณะได้เลยนะ ซึ่งเส้นราษฎร์บูรณะจะสามารถเชื่อมเข้าสู่บางกระเจ้า เข้าพระประแดงได้อีกทีสะดวกมาก โดยจะผ่านแยกบุคคโล ไปเส้นมไหสวรรย์ หรือ ถนนตก ก็ได้เรียกได้ว่าเป็นพิกัดที่สะดวกสบายต่อการเดินทางสุดๆ
รอบๆ โครงการเรียกได้ว่าเป็นย่านที่คนตึงๆ เค้าอยู่กันจริงๆ เพราะ 'เพื่อนบ้าน' โครงการล้วนแล้วแต่มีระดับ (หลายล้าน) เยอะเชียว 5555
แค่อยู่ตรงข้ามไอคอนสยาม ก็ว่าเจ๋งโคตรละนะ ไหนจะมี 'มิกซ์ยูส' เปิดใหม่อย่าง ICS มาเป็นเพื่อนบ้านประตูถัดไปอีก ที่สุดในรุ่นของจริง
แถมตอนนี้ย่านคลองสานยังเป็นย่านที่มีดีแค่ห้างใหญ่ๆ อย่าง ต้องยอมรับว่าย่านนี้เป็นย่านที่ผสมผสานระหว่าง 'ความเก่า' และ 'ความใหม่' เอาไว้ได้แบบลงตัวและกลมกล่อมที่สุด
เบื่อห้างเดินเรื่อยๆ ตามทางเราจะเจอร้านรวงที่ขายของกินมากมายเลย อยากกินอะไรง่ายๆ เดินข้ามสะพานลอยเข้าไปหาอะไรกินได้ที่ 'คลองสานพลาซ่า' อยู่เยื้องๆ โครงการเลย
จริงๆ ร้านรวงอื่นๆ ที่เป็น Steet food ก็เยอะเหมือนกัน กินในห้างบ้าง กินข้างทางบ้าง กระจายรายได้เข้าสู่ชุมชนเนอะ
นอกจากนี้ยังมีห้างน้อยๆ รอบๆ อย่าง Sena Fest ตลาดดาวคะนอง , Big C ดาวคะนอง , ตลาดอินดี้ , บิ๊กซี ราษฎร์บูรณะ , เอเชียทีค ฯลฯ
ผมว่าเจริญนครและคลองสานเป็นพื้นที่ที่ครบครันนะ เพราะโรงเรียนหรือสถานศึกษาอื่นๆ ในย่านนี้ค่อนข้างเยอะ ไม่ว่าจะเป็น โรงเรียนดาวคะนอง โรงเรียนศึกษานารี , โรงเรียนนานาชาติShrewsbury , โรงเรียนอัสสัมชัญ , มหาวิทยาลัยราชภัฏบ้านสมเด็จเจ้าพระยา , มหาวิทยาลัยสยาม
รวมทั้งโรงพยาบาลใกล้เคียงไม่ว่าจะเป็นสมเด็จพระปิ่นเกล้า โรงพยาบาลสมิติเวชธนบุรี , โรงพยาบาลเจริญกรุงประชารักษ์ , โรงพยาบาลตากสิน , โรงพยาบาลสมเด็จเจ้าพระยา และโรงพยาบาลเลิดสิน เป็นต้น
ไฮไลท์อีกอย่างหนึ่งของทำเลนี้คือการเดินทางแบบ 'เรือต่อรถ' ด้วยความที่เป็นทำเลที่ติดแม่น้ำเจ้าพระยาเนอะ ตัวเลือกในการเดินทางจึงหลากหลายเข้าไปอีก
สามารถใช้บริการท่าเรือคลองสาน หรือ ท่าเรือของไอคอนสยาม ตรงนี้ข้ามไปที่ท่าเรือสาทรแล้วไปใช้บริการเรือด่วนเจ้าพระยาก็ได้นะครับ สะดวกเหมือนกัน ผมว่าใครทำงานฝั่งสีลมมานั่งเรือข้ามฟากไปตรงท่าสาทร คงจะสะดวกสบายและรวดเร็วสุดๆ เลยล่ะ
ตอนนี้รอลุ้นราคากันครับ ไม่รู้พี่แอพจะปล่อยน้องคนนี้มาในราคาเริ่มต้นเท่าไหร่นะ แต่อย่างที่เคยพูดไปว่าถ้าได้ราคาเริ่มต้น 2 แสน/ตร.ม. เตรียมเซลแกลเลอรี่แตกแน่!!
อีกอย่างที่อยากจับตามองก็คือ ที่บอกว่าวิวแม่น้ำ อยากรู้ว่าตั้งแต่ชั้นไหนขึ้นไป เพราะตรงข้ามก็มีทั้งไปคอนฯ และ Mandarin, Magnolias อยู่แล้วยังไงตรงนี้ต้องรอรายละเอียดอีกที อ้อ ใครชอบดูพลุ จัดได้นะ เดี๋ยวเค้าเคาะวันแล้วผมจะเอามาบอก 5555
Tag : RHYTHM เจริญนคร Iconic |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ