"บ้านลลิล The Prestige วงแหวนฯ-ลำลูกกา คลอง 6" เป็นโครงการที่ 2 ของซีรีส์ "บ้านลลิล The Prestige" เป็นสไตล์ที่ลลิลถนัดทีเดียวครับ
แน่นอนว่ารูปทรงการดีไซน์ตัวโครงการยังคงเป็นรูปแบบของ “French Colonial Style” เหมือนเดิม เพิ่มเติมคือรีดีไซน์ใหม่ต่อยอดมาจากแบรนด์ไลโอ
ที่ตั้งโครงการอยู่ที่ตำบลบึงคำพร้อย อ.ลำลูกกา จ.ปทุมธานี เชื่อมต่อชีวิตติดเมืองสุดๆ
นอกจากนี้ยังถือว่าใกล้รถไฟฟ้าสายสีเขียว สถานีคูคต, วงแหวนฯ (ลำลูกกา) และทางด่วนจตุโชติด้วยครับ ใครใช้รถใช้ถนนก็นับว่าไม่มีปัญหาเลย
จุดเดียวของทำเลที่แอบติงเล็กๆ คือซอยทางเข้าไปสู่ตัวโครงการไม่ค่อยดีเท่าไหร่เพราะติดจะแคบไปนิด คือตรงบริเวณพื้นที่โครงการนั้นกว้างนะ แต่หักคะแนนตรงซอยทางเข้าหน่อยแล้วกัน ขึ้นลงสะพานรถพื้นต่ำอาจมีขูดกันบ้าง
“บ้านลลิล The Prestige” เป็นแบรนด์บ้านพรีเมียมระดับราคา 5-8 ล้านบาทที่ทางลลิลพลิกโฉมการพัฒนาใหม่ในทุกส่วน เพื่อเจาะตลาดกำลังซื้อระดับบนโดยเฉพาะครับ
เห็นได้ชัดคือการอัพเกรดวัสดุตกแต่งก่อสร้างให้พรีเมียมยิ่งขึ้น และพัฒนาระบบสาธารณูปโภคส่วนกลาง รองรับไลฟ์สไตล์การอยู่อาศัยในปัจจุบันที่เน้นไปในเรื่องของการอยู่ร่วมกับสิ่งแวดล้อมอย่างยั่งยืน
อย่างที่บอกไปว่าโครงการนี้เป็นโครงการที่ 2 แล้ว ก่อนหน้านี้จะเป็นตัวในย่านประชาอุทิศ-สุขสวัสดิ์ ซึ่งก็อยู่ในรูปแบบ “French Colonial Style” ถ่ายทอดผ่านแรงบันดาลใจในการออกแบบที่หรูหราในสไตล์ฝรั่งเศสเหมือนกัน
มีความคล้ายๆ ไลโออยู่ คือฟีลลิ่งคล้ายกับอพาร์ตเม้นต์ของฝรั่งเศส สวนด้านหน้ามีจุดตัด จุดนำสายตาของมันอยู่ ดูแล้วจะค่อนข้างแตกต่างจากสวนในโครงการบ้านที่เราเห็นกันทั่วไป
เป็นความหรูหราแบบไม่กระโตกกระตากของฝรั่งเศสอีกอย่างหนึ่ง
สำหรับโครงการนี้ตั้งอยู่บนเนื้อที่ 46 ไร่ รวม 265 ยูนิต ราคา 4-7 ล้านบาท สิ่งอำนวยความสะดวกครบครันตามมาตรฐาน
ที่เพิ่มมาคือระบบพลังงานโซล่าร์และเรื่องการรีไซเคิล
โครงการมาพร้อมระบบรียูสน้ำมาใช้ในพื้นที่ส่วนกลางของโครงการ นอกจากนี้ยังได้เพิ่มพื้นที่สีเขียวให้สามารถใช้ชีวิตท่ามกลางธรรมชาติได้อย่างร่มรื่น
ภายในตัวบ้านมีการปรับมาใช้หลอดไฟ LED ติดตั้งระบบระบายอากาศเพื่อลดความร้อนในตัวบ้าน มีการเลือกใช้สุขภัณฑ์ประหยัดน้ำ จุดกระจายสัญญาณ WiFi และที่ขาดไม่ได้คือจุดเชื่อมต่อ EV Charger ที่วางระบบมาให้แล้วครับ
ส่วนคลับเฮ้าส์ถือว่าค่อนข้างใหญ่ ตอบโจทย์คนไม่อยากออกจากบ้าน เพราะสามารถมาใช้เวลาออกกำลังกายที่นี่ได้ มีฟิตเนสรูม สระว่ายน้ำระบบเกลือ กับสวนส่วนกลางขนาดใหญ่สไตล์โพรวองซ์ให้ด้วย
แบบบ้านจะมีให้เลือกด้วยกันทั้งหมด 6 แบบครับ
ฟังก์ชัน 3 ห้องนอน 3 ห้องน้ำ 2 ที่จอดรถ
ฟังก์ชัน 3 ห้องนอน 3 ห้องน้ำ 2 ที่จอดรถ
ฟังก์ชัน 3 ห้องนอน 3 ห้องน้ำ 2 ที่จอดรถ
ฟังก์ชัน 4 ห้องนอน 3 ห้องน้ำ 2 ที่จอดรถ
ฟังก์ชัน 5 ห้องนอน 3 ห้องน้ำ 2 ที่จอดรถ
จะเห็นได้ว่าโครงการนี้เน้น 3 ห้องน้ำครับ
เป็นโครงการที่เหมาะกับครอบครัวพ่อแม่ลูกมาก ไทป์ใหญ่สุดจะมีห้องอเนกประสงค์ให้ 2 ห้อง ใครมีทุนทรัพย์มากหน่อยเลือกไทป์นี้ก็เหมาะ เพราะสามารถปรับเป็นห้องอ่านหนังสือหรือทำห้องโฮมเธียเตอร์ได้เลย
ภายในบ้านมีสิ่งอำนวยความสะดวกต่างๆ ครบครับ เข้ามาแล้วจะรู้สึกว่าพื้นที่โปร่งโล่งนะ ด้านครัวก็ถือว่ากว้างทีเดียว
เพดานสูงมากเมื่อเทียบกับคอนโด ชั้นล่าง 2.85 เมตร ส่วนชั้นบนจะขยับเป็น 3 เมตรครับ
ผมชอบที่จ่ายเงิน 4 ล้านก็ได้บ้านที่โอ่โถงแล้ว แถมเท่าที่สังเกตดูโครงสร้างภายในบ้านไม่มีเหลี่ยมเสาด้วย ในเรื่องของการตกแต่งหลังจากนี้จึงทำได้สะดวกและทำได้สวยมากขึ้น
การจัดฟังก์ชันในบ้านรูปแบบอื่นๆ จะคล้ายๆ กัน ไม่มีจุดที่ต่างกันเท่าไหร่
อย่างบริเวณชั้น 1 จะไม่ได้แยกเป็นสัดส่วน แต่จะเอาพื้นที่นั่งเล่นและพื้นที่สำหรับใช้ทานอาหารรวมไว้ในพื้นที่เดียวกันเลย
ส่วนชั้น 2 ก็จะเป็นในส่วนของพื้นที่ห้องนอนทั้งหมดครับ
แล้วก็ ทางลลิลเค้าติดจุด WiFi เดินสายทิ้งไว้ให้ด้วยครับ เราสามารถเอา router ติดได้ทันทีจากนั้นก็ใช้งานได้เลย เรียกว่าคอนเน็คออนไลน์ได้ตั้งแต่เดย์วันที่มาอยู่
แล้วช่วงนี้ทั้งโควิดทั้งฝุ่นยังอยู่รอบตัวเราเนอะ สีทาบ้านที่ใช้ในโครงการจึงเป็นแบบฆ่าไวรัสและแบคทีเรีย แถมยังสะท้อนความร้อนที่เป็นสแตนดาร์ดให้กับทุกโครงการ ทำให้บ้านเย็นเร็ว หลังคาที่ใช้ก็กันร้อนได้อีกต่างหาก เหมาะกับอากาศประเทศไทยสุดแล้ว
อย่างที่บอกไป ฟังก์ชันในบ้านไม่ได้แตกต่างกันมาก แต่ที่มีให้เลือกมากคือขนาด ซึ่งก็เป็นข้อดีของผู้ซื้อเหมือนกัน
เดี๋ยวนี้ครอบครัวคนรุ่นใหม่สมาชิกน้อยลง เพราะแบบนั้นจึงไม่ต้องการบ้านหลังใหญ่ และมองหาบ้านแนวคิดใหม่ที่พื้นที่น้อยแต่ฟังก์ชันดีและลงตัวแทน จะได้ไม่ต้องเสียเวลามาดูแลบ้าน เหมาะกับไลฟ์สไตล์คนที่เพิ่งเริ่มมีครอบครัวในยุคนี้อยู่นะ
แต่ถึงอย่างนั้นถ้าเป็นครอบครัวขยายก็มีแบบบ้านเพิ่มเติมให้เลือกอีก อย่างโครงการนี้มีบ้านแฝดเยอะ อันที่จริงก็คุ้มดี
ใครมีผู้สูงอายุก็สามารถแบ่งบ้านครึ่งหนึ่งให้ใช้ได้เลย เป็นสัดเป็นส่วนดี
แต่ถ้าเป็นบ้านเดี่ยวก็ยังมีแบบบ้านที่มีห้องนอนชั้นล่างให้ รองรับครอบครัวขยายและเป็นการเอาใจใส่ผู้สูงอายุที่ขึ้นลงชั้นบนไม่สะดวกเช่นกัน
โดยรวมถือว่าดีทีเดียว แม้จะไม่ได้มีอะไรเซอร์ไพรส์มากนักเพราะเป็นสไตล์ที่ลลิลกำลัง "อิน" อยู่ในช่วงนี้
ดังนั้นจึงเป็นรูปแบบบ้านที่คุ้นตาจากโครงการอื่นๆ ที่ผ่านมา
แต่ในแง่ทำเล ทางลลิลเค้าเก่งกาจโซนนี้อยู่แล้ว แถมใกล้แหล่งอาหารการกิน ตลาดและ Hypermarket มีหลายแห่ง
นับว่าเป็นอีกหนึ่งโครงการที่ตอบโจทย์ผู้อยู่อาศัยแบบไม่หวือหวาแต่ว่าใช้งานได้จริงครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ