BTS : บางบัว / /
02 May 2023 20:00โดยปกติแล้ว AssetWise มีจุดเด่นที่ทำคอนโดใกล้มหาลัย โดนใจนักศึกษา แต่จะดีแค่ไหนถ้าใส่ความเป็น Modern Luxury รวมเข้ามาด้วย! กลายเป็น ‘Modiz Vault’ แบรนด์ระดับ Premium ที่ปกติใช้กับคอนโดกลางเมือง ใกล้รถไฟฟ้า เท่านั้น แต่โครงการนี้ยังควบทำเลใกล้ 2 ทั้งมหาลัย ‘ม.เกษตร’ และ ‘ม.ศรีปทุม’
เอาเรื่องทำเลก่อน ‘Modiz Vault’ วางตัวอยู่บน ถ.เลียบคลองบางเขน ที่เชื่อมระหว่าง ถ.พหลโยธิน กับ ถ.วิภาวดีรังสิต ซึ่งถนนเส้นนี้อยู่ตรงข้าม ‘ม.ศรีปทุม’ พอดี ส่วน ‘ม.เกษตรฯ’ ด้วยความกว้างใหญ่ของมหาลัย ทำให้มีทางเข้าหลายทาง และทางหนึ่งก็อยู่ใกล้กับโครงการพอดี
‘Modiz Vault’ อยู่ห่างจาก ‘BTS บางบัว’ ราว 500 เมตร ซึ่งเป็นที่รู้กันว่า รถไฟฟ้าสายสีเขียวเส้นนี้มุ่งตรงสู่ ‘สยาม’ ‘สุขุมวิท’ ‘อโศก’ ‘ทองหล่อ’ กลางเมืองแบบไม่ต้องต่อเส้นไหน
แต่จุดแข็งของ AssetWise ก็คือ การสร้าง Product ให้ตอบโจทย์คนรุ่นใหม่ (ซึ่งก็คือที่มาของการเป็นเจ้าพ่อคอนโดมหาลัยนั่นเอง) ‘Modiz Vault’ จะเป็นคอนโด High Rise 21 และอาคาร Low Rise สูง 7 ชั้น รวม 787 ยูนิต ซึ่งมี Shop ถึง 11 Shop!!! ราวกับเป็น Shopping Street ย่อมๆ
ผมแอบเห็นสระว่ายน้ำอยู่ทั้งชั้น 4 และ ชั้น Rooftop บางโซนเปิดใช้ 24 ชั่วโมง โดยมีชั้น Facility แบบจุใจถึง 3 ชั้น จัดเต็มสไตล์ AssetWise
ที่สำคัญมีห้องแบบ Loft ด้วยนะ! คอนโด 2 ชั้น Rare item มีเพียง 1 ชั้นเท่านั้น
เรียกได้ว่าอะไรที่อินเทรนด์ จัดมาให้ครบทุกอย่างเลย
ผมไปหาข้อมูลมาว่า Vault คืออะไร? เอาแบบสรุปง่ายๆ ก็คือ เป็นดีไซน์ที่มีสถาปัตยกรรมทรงโค้ง ที่เกิดจากความสมดุล น่าค้นหา เป็น Inspiration ให้กับ ‘Modiz Vault’ ดังเราจะเห็นจากภาพ Perspective ด้านล่างนี้ แต่เดี๋ยวเอาไว้เค้าให้รายละเอียดมากกว่านี้เราค่อยมาว่ากันอีกทีว่าแต่ละจุดสื่อสารถึงอะไรบ้าง
เอาเป็นว่า ‘สวย’ อยู่นะ
ผมปักหมุดทำเลให้ดูกันก่อน เพื่อความเข้าใจที่มากขึ้น
MODIZ VAULT Kaset Sripatum โมดิซ วอลท์ เกษตร ศรีปทุม คลิก
และถ้าสนใจก็ลงทะเบียนล่วงหน้าไว้ได้ บอกเหมือนเดิมว่าลงไว้ไม่เสียหาย เกิดอยากจองขึ้นมาจะได้ไม่เสียประโยชน์ด้วยนะ คลิก
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ