นี่คือ "Game of Thon" ไม่ใช่ "Game of Thrones" แต่ดูทรงแล้วคงจะสนุกจนติดงอมแงมไม่แพ้กัน
วันก่อนไปเห็นทางเพจ "ยังธน" เพจของกลุ่มคนรุ่นใหม่ที่อยากพัฒนาย่านฝั่งธนบุรีโพสต์ถึง new experience ดีๆ ที่จะทำให้เราได้ค้นหาความเป็น "ฝั่งธน" ได้ดีขึ้นกว่าเดิม
กับ "เกมท่องธน (Game of Thon)" เกมไอเดียเจ๋งจากฝีมือคนรุ่นใหม่ เกมรูปแบบใหม่ที่ผสมผสานการเล่นแบบ "Mobile & On-Site" เอาไว้ด้วยกัน
ก็คือเล่นได้ทั้งในมือถือและสถานที่จริง เป็นการเปลี่ยนประสบการณ์การผจญภัยในฝั่งธนให้แตกต่างไปจากเดิมครับ
สำหรับเกมนี้มาจากฝีมือของ "ยังธน" ร่วมกับ "CROSSs" และ "กองทุนพัฒนาสื่อปลอดภัยและสร้างสรรค์" เตรียมอัพเดตกันช่วงเดือนเมษายน - พฤษภาคมนี้แน่นอน
โดยรวมแล้ว เกมนี้จะเน้นให้ผู้เล่นมาไขปริศนาขุมทรัพย์แห่งธนบุรีที่กลุ่มภราดรแห่งธนบุรีได้เก็บซ่อนไว้ โดยจะพาเราไปผจญภัยในย่านบางกอกใหญ่ เพื่อค้นหาขุมทรัพย์ทั้ง 5 ชิ้น พร้อมสิทธิพิเศษมากมายจากการเล่นเกมด้วย
ในเกมมี Feature น่าสนใจไม่น้อยเลยครับ ไม่ว่าจะเป็น
1. สวมบทบาทเป็นนักผจญภัย ตามหาขุมทรัพย์ธนบุรีจากอดีตที่หายไป
2. ผสมผสานการเล่นทั้งโลกหน้าจอและโลกจริงเข้าด้วยกันอย่างแนบเนียน
3. เปลี่ยนย่านบางกอกใหญ่ให้เป็นดินแดนการผจญภัยแสนสนุก
4. ลับสมองประลองปัญหากับมินิเกมจากสถานที่ต่างๆ ทั่วบางกอกใหญ่
5. เพิ่มความสนุกและตื่นเต้นไปกับเรื่องราวในย่านด้วยสะสมสัตว์เลี้ยงและการ์ด
6. สนับสนุนกระตุ้นเศรษฐกิจท้องถิ่นด้วยระบบคูปองแลกซื้อสินค้าจากร้านในท้องถิ่น
สรุปก็คือ "Game of Thon" เป็นเกมที่มาเพื่อทำให้คนรุ่นใหม่เอนจอยกับการทำความรู้จักย่านเก่าของกรุงเทพฯ อย่างฝั่งธนฯ ให้มากขึ้นกว่าเดิม
เกมนี้เป็นเหมือนสื่อกลางที่เชื่อมเจเนอเรชันและแลกเปลี่ยนความรู้ด้านต่างๆ รวมถึงวัฒนธรรมในพื้นที่ดั้งเดิมให้ง่ายต่อการเข้าถึง
ที่ชอบคือมันเหมือนเป็นการขับเคลื่อนเศรษฐกิจในชุมชนไปพร้อมๆ กันด้วยครับ ถือเป็นการกระตุ้นเศรษฐกิจท้องถิ่นในอีกรูปแบบหนึ่งเลยนะ
ใครรอเล่นก็อดใจหน่อย อีกไม่นานน่าจะเปิดให้ดาวน์โหลดกันผ่านระบบ iOS และ Android เร็วๆ นี้ครับ เล่นกันได้ทั้งกลุ่มเพื่อนและครอบครัว กระชับมิตรระหว่างคนรู้จักและเป็นการมองหามิตรภาพใหม่ไปพร้อมๆ กัน
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ