ได้มีโอกาสไปซะที "Disney 100 Village" ที่เอเชียทีค เดอะ ริเวอร์ฟร้อนท์ เค้ายกดิสนีย์มาไว้ที่ไทย บอกเลยว่าไม่ต้องไปไกลสาวกก็ฟินได้ไม่แพ้ไปเมืองนอกเลยล่ะ
เพราะเค้าจัดสถานที่แล้วก็กิจกรรมให้ทุกคนได้ใกล้ชิดกับคาแรกเตอร์ทั้งจาก Disney, Pixar, Marvel และ Star Wars เป็นโซนพิเศษในระหว่างวันที่ 24 มีนาคม - 31 กรกฏาคม 2566 นี้
โซนที่เราสามารถเข้าไปชมได้ก็มีหลากหลายตามนี้เลย
แต่สิ่งที่น่าตกใจก็คือราคาค่าบัตร ถ้าถามจริง ๆ ผมว่าราคาค่าชมดูแรงไปหน่อย แต่ผมเชื่อว่าถ้าใครที่เป็นแฟน ๆ อยู่แล้วก็ยังคุ้มอยู่ดีนะ
ซึ่งเราสามารถเลือกเข้าชมได้แบบแยกส่วนแยกโซน ไม่จำเป็นต้องจ่ายราคาบัตรแบบเหมาะเพื่อเข้าชมทุกส่วนก็ได้ รวมถึงโซนที่เข้าชมแบบฟรีได้ก็มีด้วย
โดยเราสามารถเข้าชมได้ตั้งแต่เวลา 10.00 ไปจนถึง 24.00 น. กันเลยทีเดียว แต่แนะนำให้ไปบ่าย ๆ เย็น ๆ ดีกว่าเพราะอากาศร้อนมาก 5555
ราคาบัตรเข้าชม โซนพิเศษ Disney 100 Village จะมีราคาตามนี้เลย ถ้าใครอยากเข้าเฉพาะโซนก็เลือกได้ แม้บัตรเหมาจะคุ้มกว่าหน่อยก็เหอะ 555
1. Enchanted Garden เปิดให้เข้าชมเวลา 10.00-22.00 น.
ผู้ใหญ่
วันธรรมดา (จันทร์-พฤหัสบดี) : 219 บาท
สุดสัปดาห์ (ศุกร์-อาทิตย์ และวันหยุดนักขัตฤกษ์) : 259 บาท
เด็กหรือนักเรียน (อายุตั้งแต่ 3 - 18 ปี)
วันธรรมดา (จันทร์-พฤหัสบดี) : 199 บาท
สุดสัปดาห์ (ศุกร์-อาทิตย์ และวันหยุดนักขัตฤกษ์) : 239 บาท
2. Frozen Exhibition เปิดให้เข้าชมเวลา 10.00-22.00 น. พร้อมรับสิทธิเข้าโซน Enchanted Garden โดยไม่มีค่าใช้จ่าย
ผู้ใหญ่
วันธรรมดา (จันทร์-พฤหัสบดี) : 649 บาท
สุดสัปดาห์ (ศุกร์-อาทิตย์ และวันหยุดนักขัตฤกษ์) : 779 บาท
เด็กหรือนักเรียน (อายุตั้งแต่ 3 - 18 ปี)
วันธรรมดา (จันทร์-พฤหัสบดี) : 599 บาท
สุดสัปดาห์ (ศุกร์-อาทิตย์ และวันหยุดนักขัตฤกษ์) : 699 บาท
3. Marvel Universe เปิดให้เข้าชมเวลา 10.00-22.00 น. พร้อมรับสิทธิเข้าโซน Enchanted Garden โดยไม่มีค่าใช้จ่าย
ผู้ใหญ่
วันธรรมดา (จันทร์-พฤหัสบดี) : 649 บาท
สุดสัปดาห์ (ศุกร์-อาทิตย์ และวันหยุดนักขัตฤกษ์) : 779 บาท
เด็กหรือนักเรียน (อายุตั้งแต่ 3 - 18 ปี)
วันธรรมดา (จันทร์-พฤหัสบดี) : 599 บาท
สุดสัปดาห์ (ศุกร์-อาทิตย์ และวันหยุดนักขัตฤกษ์) : 699 บาท
4. Pixar Putt เปิดให้เข้าชมเวลา 10.00-22.00 น. รับสิทธิเข้าโซน Enchanted Garden โดยไม่มีค่าใช้จ่าย
ผู้ใหญ่
วันธรรมดา (จันทร์-พฤหัสบดี) : 689 บาท
สุดสัปดาห์ (ศุกร์-อาทิตย์ และวันหยุดนักขัตฤกษ์) : 829 บาท
เด็กหรือนักเรียน (อายุตั้งแต่ 3 - 18 ปี)
วันธรรมดา (จันทร์-พฤหัสบดี) : 619 บาท
สุดสัปดาห์ (ศุกร์-อาทิตย์ และวันหยุดนักขัตฤกษ์) : 749 บาท
5. Bundle - All Zones พร้อมรับของที่ระลึกจากงาน Disney 100 Village at Asiatique มูลค่า 499 บาท (จำนวนจำกัด)
ผู้ใหญ่
วันธรรมดา (จันทร์-พฤหัสบดี) : 1,859 บาท
สุดสัปดาห์ (ศุกร์-อาทิตย์ และวันหยุดนักขัตฤกษ์) : 2,249 บาท
เด็กหรือนักเรียน (อายุตั้งแต่ 3 - 18 ปี)
วันธรรมดา (จันทร์-พฤหัสบดี) : 1,669 บาท
สุดสัปดาห์ (ศุกร์-อาทิตย์ และวันหยุดนักขัตฤกษ์) : 2,019 บาท
และเผื่อไม่ให้หลง วันนี้เรามีแผนที่ภายในงานที่เที่ยว ดิสนีย์ เอเชียทีค Disney 100 Village Asiatique มาฝากกันครับ
และนอกเหนือไปจากนั้น เอเชียทีค เดอะ ริเวอร์ฟร้อนท์ เค้ายังมีการพลิกโฉมเป็นแหล่งแฮงค์เอ้าท์ที่ใหม่สำหรับทุก ๆ คน ที่ตอบโจทย์ทุกไลฟ์สไตล์อีกด้วยนะ
ไม่ว่าจะเป็น ร้านอาหารและเครื่องดื่ม รวมไปถึงโซนใหม่ Co-Dining ที่จะมีบูธร้านอาหารท้องถิ่นชื่อดังมาออกร้าน และมีที่นั่งรวมส่วนกลางให้ได้นั่งชิล ๆ
รวมไปถึง Lifestyle Market ที่จะเป็น คอมมูนิตี้ของคนรักสัตว์เลี้ยง คนที่ชอบตกแต่งบ้านและสวนต่างๆ สินค้าแฮนด์เมด และอื่นๆ โดยจะผลัดเปลี่ยนหมุนเวียนกันไปตามแต่ละช่วงเวลาเลครับ
เอาเป็นว่าใครที่สนใจอยากลงไปเที่ยวชม "Disney 100 Village" ผมว่าก็ไปเถอะ มันสร้างความทรงจำที่ดีให้กับแฟนดิสนีย์อย่างผมได้ดีเลยล่ะ
ในงานเค้ามีของกิน ของฝาก ของที่ระลึก ให้แฟน ๆ ได้ไปลิ้มชิมรสและเก็บสะสมกันเยอะเลยด้วย ว่าแล้วอย่ารอช้าครับ หาวันว่างแล้วชวนคนที่คุณรักไปกันเล๊ยยยย
Tag : Disney 100 Village |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ