BTS : อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ / /
01 May 2023 17:22
ในที่สุดก็รู้แล้วว่าที่ดินว่างๆ ที่ล้อมสังกะสีเอาไว้ตรงหัวมุมถนนดินแดง ทางเข้าโรงเรียนนิธิปริญญา จะสร้างเป็นอะไร
ที่ดินตรงนี้ตกเป็นของ 'พี่แอพ' หรือ 'AP' ซึ่งเค้ากำลังจะขึ้นเป็นคอนโด 'ASPIRE Vibha-Victory' แอสปาย วิภา-วิตอรี่ นั่นเอง
เรียกได้ว่าเป็นโครงการใหม่จริงๆ นะ!! แทบจะยังไม่มีข้อมูลอะไรออกมามากนัก วันนี้ผมว่างๆ ไปทำธุระแถวๆ นั้นพอดี เลยขอถ่ายทำเลคร่าวๆ มาให้ทุกคนดูกันครับว่าแถวนี้น่าอยู่มากน้อยแค่ไหน
ก่อนอื่นเรามาดูรายละเอียดของเค้ากันก่อนครับ ASPIRE Vibha-Victory ตั้งอยู่บนพื้นที่โครงการประมาณ 2-2-70.9 ไร่ โดยทางเอพี จะสร้างเป็นคอนโดสูง 29 ชั้น กับ 1 ชั้นใต้ดิน มี 1 อาคาร จำนวนยูนิตรวม 594 ยูนิต แบ่งเป็นยูนิตพักอาศัย 593 ยูนิต และยูนิตร้านค้า 1 ยูนิต มาพร้อมที่จอดรถยนต์ประมาณ 240 คัน ตั้งแต่ชั้น 1-7
ตัวโครงการนี้ตั้งอยู่บนถนนดินแดง ฝั่งที่มุ่งหน้าเข้าสู่ถนนราชปรารภ ใกล้สามเหลี่ยมดินแดง โครงการนี้อาจจะไม่สามารถขายความติดรถไฟฟ้าหรือใกล้รถไฟฟ้าได้ แต่ด้วยที่ตั้งโครงการที่อยู่ไม่ไกลจากพื้นที่อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ ที่ขึ้นชื่อว่าเป็น HUB สำคัญของกรุงเทพฯ ทำให้ตัวทำเลน่าสนใจมากๆ ครับ
แม้ไม่ติดรถไฟฟ้าแต่สามารถเดินทางได้อย่างสะดวกสบาย ระยะทางประมาณกิโลกว่าๆ ผมลองนั่งวินจากอนุสาวรีย์ฯ มาที่พื้นที่โครงการเสียไปแค่ 30 บาทเอง แถมยังมีรถเมล์หลายสายวิ่งผ่านอีกด้วย
จริงๆ คนที่ไม่คุ้นชินเส้นทางตรงนี้อาจจะงงได้เพราะบริเวณอนุสาวรีย์ฯ จะเป็นเส้นทางที่เป็นวงเวียน โดยโครงการจะต้องวนไปทางฝั่งเกาะดินแดง ซึ่งเป็นถนนที่อยู่ฝั่งตรงข้ามกับห้างเซ็นเตอร์วัน หรือ สวนสันติภาพ โดยจะผ่าน 'สามเหลี่ยมดินแดง' ให้เบี่ยงเข้าเส้นราชปรารภ เพื่อเข้าสู่โครงการครับ
จริงๆ ตรงถนนฝั่งตรงข้ามโครงการนี่สามารถขับเข้าสู่เส้นพระราม 9 ผ่านโบสถ์แม่พระ ตลาดขวัญ ด้วยนะ
แถมพิกัดที่ตั้งโครงการนี้ยังสามารถเข้าสู่ พหลโยธิน, รัชดาภิเษก, อโศก, เพชรบุรี, สยาม ก็ถือว่าสะดวกเลยครับ
แต่สมมุติว่าใครไม่มีรถส่วนตัว เน้นการเดินทางโดยรถสาธารณะ อย่างที่บอกครับว่าตรงนี้รถเมล์ผ่านเยอะมาก ด้วยความที่อยู่ใกล้กับ HUB ใหญ่อย่างอนุสาวรีย์ฯ โดยรถเมล์ที่ผ่านหน้าโครงการก็จะมีทั้ง 73, 504, 12, 13, 24, 36, 36ก, 168, 54 เป็นต้น
เรามาดูในแง่ของสิ่งอำนวยความสะดวกรอบๆ กันบ้าง ฝั่งโครงการเนี้ย เค้ามีเพื่อนบ้านเป็นคอนโดรุ่นพี่ต่างค่ายของพี่แอลฯ อยู่ก่อนแล้ว ใกล้ๆ กันเลย
ตรงนี้เค้าจะมีตลาดศรีวนิช เป็นตลาดที่มีของขายเยอะครับ แต่ผมไปตอนตลาดวายแล้ว ก็จะไม่เห็นแผงร้านละ ข้อดีคือตรงนี้ยังพอมีร้านรวงอยู่บ้างทั้งร้านเบเกอรี่ เซเว่น ร้านขายหนังสือ เป็นต้น ดูเหมือนจะมีร้านไม่เยอะ แต่พวกร้านที่เป็นแผงลอย รถเข็น มีให้เห็นอยู่บ้าง
จุดฝากท้องสำคัญคงหนีไม่พ้นอนุสาวรีย์ฯ ผมว่าหากคนที่อาศัยอยู่ตรงนี้ และต้องเดินทางด้วยรถไฟฟ้าก็คงแวะฝากท้องและช้อปปิ้งตรงนั้นก่อนเข้าคอนโดนั่นแหละ
ข้อดีอีกอย่างของการอยู่ใกล้อนุสาวรีย์ฯ ก็คือสถานีรถไฟฟ้าอนุสาวรีย์ฯ จะอยู่ใกล้สถานีสำคัญเยอะ สมมุติเราจะไปสนามบินสามารถเลือกใช้ BTS พญาไท ที่อยู่ถัดไปสถานีเดียว ต่อเข้าสุวรรณภูมิได้โดยตรง หรือจะเลือกใช้ ARL ราชปรารถ ก็ได้แล้วแต่สะดวกเลย
นอกจานี้ถัดไปอีก 2 สถานีจะเป็นสถานีราชเทวีที่ในอนาคตจะเป็น Interchange ที่สำคัญเช่นกันในอนาคตเราสามารถมาใช้รถไฟฟ้าสายสีส้มได้แบบสบายๆ
หรือจะนั่งถัดไปอีก 3 สถานีก็จะเป็นสยาม ใจกลางกรุงเทพแบบแทบไม่ต้องอธิบายอะไรเยอะเลย เรียกได้ว่าอยู่ตรงนี้สะดวกสบายทั้งการเดินทาง และสิ่งอำนวยความสะดวกเลยฮะ
ตอนนี้ก็ต้องรอทาง AP เผยข้อมูลอื่นๆ ออกมาครับ ทั้งในเรื่องของราคา รูปแบบโครงการ รูปแบบห้อง อดใจรอไม่นานผมว่าพี่แอพเค้าคงแง้มข้อมูลเร็วๆ นี้แหละ ไว้จะมาอัปเดตให้อ่านกันอีกทีนะครับผม
Tag : ASPIRE Vibha-Victory | AP Thailand |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ