MRT : ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย / /
11 May 2023 17:33เป็นอีกหนึ่งโครงการจาก SC Asset ที่เตรียมเปิดตัวในปีนี้ และเตรียมจับจองพื้นที่สายตาคนแล้วครับ
จากที่เห็น ที่ดินเกือบ 6 ไร่ ตรงข้าม "Supalai Wellington" ใช้ชื่อในการยื่น EIA คือ "Chambers รัชดา-พระราม 9"
แต่ตามแผนที่แถลงมาเมื่อช่วงต้นปี เราน่าจะเดาๆ ได้ว่าน่าจะมีการเปลี่ยนชื่อในภายหลัง
เพราะว่าทางนี้บอกไว้แต่แรกแล้วว่าแนวสูงที่จะเปิดตัวในปีนี้มีแบรนด์ใหม่เพิ่มเข้ามา หนึ่งคือตัวที่อยู่ติด "BTS บางบัว" (ซึ่งผมเขียนถึงก่อนหน้านี้แล้ว ใช้แบรนด์ Chambers ในการขอ EIA เช่นกัน) และสองคือตัวนี้บน "เทียมร่วมมิตร" นี่แหละ
และทั้งสองตัวนั้นจะมาในแง่ของการเป็น "แบรนด์ใหม่"
อย่างตัวนี้เตรียมเจาะกลุ่มคนรุ่นใหม่ โดยเน้นพัฒนาพื้นที่ส่วนกลางที่เป็นส่วนหนึ่งของ Living Solutions เพื่อสร้างประสบการณ์ในการพักอาศัยที่ดียิ่งขึ้น ในสังคมที่เน้นความยั่งยืน
สำหรับ "Chambers รัชดา-พระราม 9" ตั้งอยู่ในย่านรัชดา-พระราม 9 ใกล้ MRT ศูนย์วัฒนธรรม มูลค่าโครงการ 5,500 ล้านบาท ส่วนราคาเริ่มต้นอยู่ที่ 2 ล้านต้นๆ และเป็น Segment ใหม่ของทาง SC ด้วยครับ
ตามข้อมูลที่เห็นมา รู้สึกจะมีด้วยกันทั้งหมด 9 อาคาร 1,612 ยูนิต อาคารจอดรถ 7 ชั้น + ชั้นใต้ดิน (1 อาคาร) และ 2 ชั้น + ชั้นใต้ดิน (1 อาคาร) ด้านที่จอดรถ 740 คัน ไม่รวมซ้อน มาพร้อมอาคารเพื่อการพาณิชย์ 2 ชั้น + ชั้นใต้ดิน ทางด้านหน้า
ถือว่างานนี้อลังการงานสร้างทีเดียว แบบใหญ่แบบสับ ราคาก็นับว่าดีงาม เพราะเริ่มต้น 2 ล้านนิดๆ ก็คือไม่ถึง 100,000 บาท/ตร.ม. นั่นเพราะยูนิตค่อนข้างมาก จัดเป็นโปรเจ็คต์ไซส์บิ๊กในรอบหลายปีนี้ของเค้าเหมือนกันนะ
เรื่องทำเลถือว่าค่อนข้างคึกคักทีเดียว เพราะอยู่ติดกับโซนรัชดาภิเษก ที่เป็นแหล่งงานขนาดใหญ่และแหล่งของกินขนาดยักษ์
ก่อนหน้านี้พื้นที่นี้อาจเรียกว่าไกลปืนเที่ยง เพราะสมัยกระโน้นยังไม่อุดมสมบูรณ์เท่าตอนนี้ แถมเอาเข้าจริงก็นับว่าไกลจากรถไฟฟ้าอยู่นะ แต่ใครจะไปคิดว่าพี่จีนจะเริ่มขยับขยายมาโซนนี้แล้ว (ตอนนั้นอาจเป็นโกวศุที่มาก่อนการ สร้าง Wellington คอยท่าไว้ก่อน อิอิ)
วันนี้พอลองไปดูจะพบว่าเทียมร่วมมิตรมีร้านรวงจีนผุดขึ้นมาเยอะมากครับ ตั้งแต่ต้นถนนยาวเข้ามาด้านในเลย
อีกอย่างที่ไม่พูดไม่ได้คือ ฝั่งตรงข้ามโครงการเต็มไปด้วยร้านอาหารและมินิมาร์ททั้งสิ้น!
แม้สิ่งอำนวยความสะดวกจะไม่เยอะนัก แต่ไม่ต้องกลัวอดละ เพราะร้านอาหารจีนและซูเปอร์มาร์เก็ตจีนตั้งอยู่แค่ถนนกั้นเท่านั้น จะกินร้านไหนก็เลือกเอาได้เลย ส่วนร้านดัง "CQK หม่าล่า" ก็ตั้งห่างออกไปแค่ราวๆ 800 เมตรเท่านั้น วันหยุดไม่รู้จะกินอะไรก็ข้ามถนนไปกินอาหารจีนได้เลยครับ
ข้อเสียเดียวที่ผมพบคือการเดินทางอาจลำบากเล็กน้อย เพราะถนนหน้าโครงการเป็นแบบ One Way ต้องอาศัยการวนรถเข้า-ออกเอา ส่วนใครจะข้ามถนนไปกินหม่าล่าอาจต้องใช้สกิลสักหน่อยเพราะรถขับผ่านกันแทบตลอดเวลา
สถานที่สำคัญใกล้เคียงมีเพียบครับ ทั้งสถานทูตเกาหลี, โรงละครสยามนิรมิต, Cyber World Tower, ศูนย์วัฒนธรรมไทย, The Street รัชดา, Big C รัชดา
ระหว่างทางช่วง CW Tower และ The Street ก่อนถึง MRT ศูนย์วัฒนฯ ก็มีร้านของกินเยอะ
ส่วนใหญ่เป็นพวกอาหารอีสาน ส้มตำข้าวเหนียวแจ่วฮ้อน ร้านใหญ่ๆ ทั้งนั้น ใครเบื่ออาหารจีนหน้าโครงการนั่งวินมาเปลี่ยนบรรยากาศที่นี่ก็ได้เหมือนกัน
นับเป็นโครงการใหญ่ที่เหมาะกับคนทำงานโซนรัชดาและที่สำคัญคือเหล่า first jobber ทั้งหลาย เพราะราคาไม่สูงเกินไป คนที่เริ่มทำงานใหม่ๆ ก็สามารถซื้อได้
แต่ยังไงต้องรอดูเรื่องขนาดอีกทีว่ามีให้เลือกมากน้อยแค่ไหน แต่ในแง่ของความอุดมสมบูรณ์ถือว่าอยู่ในระดับพอดีทีเดียวครับ บวกกับชื่อ SC Asset นี่ไว้ใจเรื่องฟังก์ชันของห้องได้อยู่แล้ว
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ