BTS : พร้อมพงษ์ / /
24 May 2023 17:20จะมีโอกาสได้อยู่บ้านเดี่ยวราคา 550 ล้านกับเขาบ้างมั้ยไม่รู้ แต่ถ้ามีโอกาสรีวิวก็ว่าไปอย่าง 5555
ในที่สุดก็ได้ฤกษ์ปล่อยออกมาแล้วครับ สำหรับบ้านเดี่ยวที่สร้าง new high ทำราคาแพงที่สุดในไทย คือ 550 ล้านบาท อย่าง “LA SOIE de S” จากสิงห์ เอสเตท นี่เอง!
ต้องบอกว่าทำเลมันแรร์มากๆ เพราะโซนนี้หาที่ดินขึ้นโครงการแนวราบยากนะ แต่ในเมื่อจัดมาทั้งทีก็ทำให้มันเป็น Limited กันในแบบของสิงห์ฯ ไปเล้ยยย
สำหรับ “LA SOIE de S” โครงการนี้อ่านออกเสียงว่า "ลาซัวร์ เดอ เอส" สไตล์ฟรองเซ่ เป็นแบรนด์บ้านระดับ Ultra Luxury ของสิงห์ฯ
คำนี้มาจากภาษาฝรั่งเศสที่แปลได้ว่า “ผ้าไหมของสิงห์ เอสเตท” โดยได้รับ Inspiration มาจากงานดีไซน์สไตล์ “French Neo Classical Architecture” ที่สื่อถึงรายละเอียดที่งดงาม ละเมียดละไมในการออกแบบ แต่ยังคงความหรูหราในแบบสิงห์ฯ เอาไว้อยู่
นอกจากนี้ยังปรับรูปแบบเป็น Cluster Home ในแบบ Domaine Privé หรือ Private Estate ระดับ Ultra Luxury ที่ดูทรงแล้วคงขายหมดตั้งแต่ยังไม่เปิดตัวอย่างเป็นทางการ เพราะเค้ามีให้เพียง 2 หลังเท่านั้น จะว่าไปตอนนี้ก็น่าจะมีคนรอจองกันแล้วล่ะ
โครงการนี้ยังไม่มีอะไรนอกจากชื่อและทำเล แต่ว่าแย้มพรายมาปุ๊บก็สร้างเสียงฮือฮาได้ในทันที ไม่ใช่แค่เพราะราคาสูงสุดในมวลหมู่บ้านเดี่ยว แต่เพราะที่ตั้งเค้าแรร์ดีมากเหมือนกัน
เดิมทีสำหรับพื้นที่ตรงนี้เตรียมจะใช้พัฒนาเป็นคอนโด Luxury สูง 7 ชั้นนามว่า "EYSE Sukhumvit 43" แต่สุดท้ายก็พับแผนไปแล้วปรับมาเป็นโครงการบ้านเดี่ยวสุด Limited แทน
ถ้าใครนึกไม่ค่อยออกว่าพิกัดมันอยู่ตรงไหนของซอยสุขุมวิท 43 เดี๋ยวเราไปดูกันครับ
ถ้านับจาก BTS พร้อมพงษ์แล้วล่ะก็ โครงการเค้าตั้งห่างออกมาแค่ราวๆ 600 เมตรเท่านั้นเอง ที่สำคัญซอยนี้ยังเป็นซอยตันด้วย
ข้อดีของซอยตันคือค่อนข้างสงบ เพราะปริมาณรถวิ่งเข้า-ออกนั้นค่อนข้างน้อย ไม่มีคนพลุกพล่านวุ่นวาย รถก็ขับเข้าๆ ออกๆ กันไม่มากเพราะไม่ได้ใช้ทะลุผ่านไปไหน
ช่วงกลางวันจะเห็นพนักงานบริษัทในย่านออกมาซื้อหาของกินกันประปราย ทำให้แม้ในซอยจะไม่ค่อยมีคนแต่ก็ไม่ได้ทำให้ดูเปลี่ยว ตรงกันข้ามคือเป็นซอยที่เหมาะกับการอยู่อาศัยมากเลย
ก่อนถึงตัวโครงการ ช่วงติดถนนใหญ่เราจะเห็นความอุดมสมบูรณ์ค่อนข้างมากครับ ถ้าไม่นับพวกห้างสรรพสินค้าชื่อดังทั้งหลาย ตรงนี้ก็มี Miracle Mall ที่เป็นศูนยการค้าขนาดเล็กกับ Tops Market ให้ นับว่าเพียงพอมากแล้วล่ะ
ยังมีซอยเชื่อมเล็กๆ สำหรับเชื่อมซอยสุขุมวิท 41 เข้ากับซอยสุขุมวิท 43 ที่เป็นแหล่งรวมของกินละลานตา มีทั้งร้านอาหารข้างทาง ร้านอาหารติดแอร์ ร้านกาแฟ ร้านนวด มาพร้อม 7-11 คอยให้บริการ เรียกได้ว่าไม่ต้องกลัวหิวเลยครับ
แม้โครงการอยู่ในซอย แต่ก็เข้าซอยไปเพียงเล็กน้อยเท่านั้นนะ ตรงหัวมุมปากซอยเป็นโตโยต้า เค.มอเตอร์ส สำนักงานใหญ่ นับจากตรงนั้นเข้ามาก็ประมาณ 280 เมตรเท่านั้นเอง
ด้านในซอยมีคนอาศัยอยู่ประปราย ส่วนใหญ่ถ้าไม่ใช่บ้านเดี่ยวของตัวเองก็จะเป็นอพาร์ตเม้นต์ขนาดย่อม เพื่อนบ้านค่อนข้างน้อยครับ แต่ว่ารั้วชนรั้วกับพระตำหนักเลอดิสเลยเหมือนกัน
ฝั่งตรงข้ามโครงการคือคอนโด Low Rise จาก LH อย่าง The Bangkok ที่ป้อม รปภ.หันหน้าเข้าหาทางเข้าโครงการพอดี บวกกับในอนาคตมี รปภ.ของ “LA SOIE de S” เข้ามาเสริม ก็จะช่วยกันเป็นหูเป็นตาให้กันและกันได้ เก๋ไปอีกแบบ
ในแง่ของการเดินทาง มันสะดวกอยู่แล้วล่ะถ้าเราใช้รถ เพราะสามารถเลี้ยวไปทางพร้อมพงษ์-ทองหล่อได้เลย เป็นซอยที่เข้า-ออกสะดวก แต่ถึงอย่างนั้นเมื่อขับออกถนนใหญ่แล้วอาจจะต้องเจอกับรถติดหน่อย เพราะสุขุมวิทนั้นการเดินรถจะหนาแน่นเป็นพิเศษอยู่แล้ว อาจต้องเผื่อเวลาออกจากบ้านนิดเท่านั้น
ข้อดีตรงนี้อีกอย่างคือไม่ไกลจาก The EM District ครับ ทั้ง ดิ เอ็มโพเรียม, ดิ เอ็มควอเทียร์ และเร็วๆ นี้จะมี ดิ เอ็มสเฟียร์ ตามมาเสริมทัพด้วย
และนอกจากจะเป็นย่านการค้าแล้ว พื้นที่ตรงนี้ยังเป็นแหล่งธุรกิจสำคัญที่มีทั้งโรงแรม โรงพยาบาลชั้นนำ สำนักงานต่างๆ รวมไปถึงโรงเรียนนานาชาติชื่อดังตั้งอยู่ด้วย
ก็ตามชื่ออ่ะนะ "พร้อมพงษ์" มันก็ "พร้อม" อยู่แล้ว
ดังนั้น “LA SOIE de S” จึงไม่ต้องมีอะไรให้กังวลเลยในแง่ของที่ตั้งโครงการ ทีนี้ที่เราต้องมารอดูกันอย่างใจจดใจจ่อคือดีไซน์ของเค้าจะออกมาเป็นแบบไหน
แต่แค่บอกว่าเป็นบ้านเดี่ยวราคา 550 ล้านนี่ก็เล่นเอาใจสั่นหวิวอยากจะรีบไปรีวิวในเร็ววันแล้วล่ะคร้าบบบ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ