"The Old Siam" ทุ่ม 400 ล.!! ปรับโฉมครั้งใหญ่ ฉลองครบ 30 ปี!!
หลักๆที่ปรับคือ ชั้น 3 , 4 นะ
ชั้น 3 เป็นไฮไลต์ พบกับโฉมใหม่ ศูนย์รวมร้านอาหาร และ มาร์เก็ต ที่เตรียมยกระดับให้เป็น Food Experience แห่งใหม่ของย่านนี้
ชั้น 4 เป็น Residence 128 ยูนิต เป็น Duplex 2 ห้องนอน 1 ห้องรับแขกขนาดใหญ่ 1 ห้องครัว 2 ห้องน้ำ พื้นที่เริ่มต้น 95 ตร.ม. มีส่วนกลางครบ Lobby , Outdoor Living , Meeting Room , Fitness และ Sky Pavilion ราคาเริ่มต้น 3.2 ล้าน น่าสนใจแหะ ตก 3x,xxx /ตร.ม. เอง อันนี้จะเป็นการเช่าระยะยาวนะ มีที่จอดรถได้ 1 คัน อ๋อ สามารถเช่าระยะสั้น 3 ปีได้ด้วยนะ เดือนละ 28,000
ในฐานะที่ผมเป็นชาวพระนครมาตั้งแต่เกิดจนบัดนี้ ค่อนข้างตื่นเต้นกับข่าวนี้ทีเดียวครับ
นึกถึงสมัยละอ่อน ที่ป๊าขับรถพามากิน Mcdonald รู้สึกมันเป็นห้างที่เท่ห์เหลือเกิน มีคนมาเดินคึกคัก มีร้านแปลกใหม่
แต่นับวันก็ดูจะถอยลงเรื่อยๆ ร้านค้าค่อยๆปิดตัว จะมีก็ตรงลานชั้นหนึ่ง ที่ยังมีแรงดึงดูดให้คนเข้ามาซื้อขนมไทยเลิศรส และพวกผ้าต่างๆ
ร้านค้าก็ปิดไวมากๆ ยังไม่ทัน 17.00 ก็เริ่มทยอยปิด ทั้งที่ ควรเปิดถึง 1 ทุ่ม เป็นอย่างน้อย เพื่อรองรับคนมาใช้บริการหลังเลิกงาน
ผมเคยคุยกับแม่ค้า เขาเล่าให้ฟังว่า ก็ไม่ได้อยากปิดไวนะ แต่พอมีร้านเริ่มปิดไวขึ้น เป็น 18.00 เป็น 17.00 หลายๆร้านก็เลยเริ่มทยอยปิดตามไปด้วย
จนสงสัยว่า ทำไม "The Old Siam" ถึงไม่ค่อยพัฒนาให้ทันสมัย ทั้งๆที่ เป็นห้างทำเลดีใช้ได้เลยนะ อยู่ตรงพาหุรัด มีชุมชนท้องถิ่นเก่าแก่เพียบ ใกล้ที่ท่องเที่ยวที่ดึงดูดชาวต่างชาติมากมาย
ยิ่งตอนนี้เดินทางสะดวก จากการที่มี MRT สถานีสามยอด แทบจะแปะกับตัวห้างเลยด้วยซ้ำ
ถ้าพัฒนาให้ทันสมัย มีจุดเด่นหน่อย ยังไงก็ดีแน่นอน
พยายามรักษา สภากาโตว์ , ร้านอาหารคาราโอเกะ แหล่งให้ผู้สูงอายุมาเพลิดเพลินกับคนวัยเดียวกัน
หาร้านค้า ร้านอาหารที่มีชื่อ มีความแปลกใหม่ เข้ามาดึงชาวต่างชาติเข้าห้าง อย่างสไตล์ ออนล็อกหยุ่น นี่ก็ดีนะ เห็นต่างชาติต่อแถวยาวเลย
รอยลโฉมใหม่ คาดหวังอย่างสูงจริงๆครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ