เปิดเทอมแล้ววว เมื่อวันก่อนเห็นหลายๆ น้องๆ ว่าที่เฟรชชี่หลายคนลุ้นผล TCAS กันจนเกร็งเลย
ยังไงก็ยินดีกับน้องๆ เด็ก 66 ทุกคนด้วยนะครับ ส่วนใครที่พลาดรอบนี้ก็ไม่เป็นไรนะ!!
พอขึ้นมหาลัยแล้ว มันก็ได้ทำอะไรใหม่ๆ เยอะเนอะ อย่างเช่นการไปใช้ชีวิตเป็นเด็กหอกันครั้งแรก!!
วันนี้เลยขอบิ้วอารมณ์ว่าที่เฟรชชี่ที่กำลังจะได้ไปอยู่หอทั้งหลาย ด้วยการมัดรวมหอพักสุดเจ๋งทั่วโลกต้อนรับเปิดเทอมใหม่!!
1. Casa dell’Accademia เมือง เมนดริซิโอ ประเทศสวิตเซอร์แลนด์
ประเดิมด้วยหอพักจากประเทศสวิตเซอร์แลนด์ ประเทศในฝันของใครหลายๆ คน หอพักแห่งนี้ได้ชื่อว่าเป็นหอพักที่มีวิวสวยที่สุดแห่งหนึ่งเลย จุดเด่นของที่นี่คืออยู่ใกล้เทือกเขาแอลป์ เป็นหอพักของเด็กคณะสถาปัตยกรรมศาสตร์ แห่งวิทยาลัย Mendrisio ซึ่งก็สมมงนะเพราะเค้าเน้นออกแบบให้มีความสมมาตรตามสไตล์เด็กคณะนี้แหละ แถมยังมีพื้นที่สวนกลางเป็นสวนเพื่อให้นักศึกษาได้ใช้ทำกิจกรรมร่วมกันอีกด้วย
2. Cité a Docks เมือง เลออาฟวร์ ประเทศฝรั่งเศส
แม้การนำตู้คอนเทรนเนอร์มาทำเป็นที่พักอาศัยจะไม่ใช่เรื่องแปลกใหม่อะไรนัก แต่เราคงไม่เคยเห็นพอพักที่ทำจากตู้คอนเทนเนอร์บ่อยๆ ครับ ที่นี่คือหอพักที่ใช้ตู้คอนเทนเนอร์มากถึง 100 ตู้ อยู่ที่เมืองเลอ อาฟร์ ประเทศฝรั่งเศส ซึ่งในแต่ละตู้เค้าก็จะทำการเนรมิตเป็นห้องพักรูปแบบสตูดิโอ ขนาด 24 ตารางเมตร แต่ก็ไม่ต้องกลัวว่าจะรู้สึกอึดอัดเพราะเค้าออกแบบให้แสงสามารถส่องผ่านได้ ส่วนชั้นล่างก็มีการออกแบบพื้นที่ให้นักศึกษาสามารถจอดจักรยานได้ด้วย
3. Tietgen Residence Hall กรุงโคเปนเฮเกน ประเทศเดนมาร์ก
กรุงโคเปนเฮเกน เมืองหลวงจากประเทศเดนมาร์ก เมืองหลวงที่ขึ้นชื่อเรื่องคุณภาพชีวิตดี แถมยังเป็นเมืองที่รักษ์สิ่งแวดล้อมอันดับต้นๆ ของโลกอีกด้วย ที่นี่เค้ายังมีหอพักสุดเจ๋งอย่าง Tietgen Residence Hall หอพักแห่งนี้ถูกออกแบบรูปทรงกลม เป็นอาคาร 7 ชั้นที่มีห้องพักกว่า 360 ห้อง สามารถรองรับนักเรียนกว่า 400 คน มีห้องครัวไว้เพื่อใช้สอยสำหรับทุกๆ 12 ห้องพัก และด้วยการออกแบบให้เป็นรูปทรงกลม ทำให้มันมีพื้นที่เป็นลานกว้างตรงกลาง ที่ให้นักศึกษาได้ทำกิจกรรม และใช้เวลาพักผ่อนร่วมกันอีกด้วย
4. Simmons Hall สถาบันเทคโนโลยีแมสซาชูเซตส์ (MIT) เมืองเคมบริดจ์ สหรัฐอเมริกา
หอพักรูปทรงสุดเก๋ จากสถาบันเทคโนโลยีแมสซาชูเซตส์ เมืองเคมบริดจ์ อเมริกา ที่นี่เป็นหอพักที่รองรับนักศึกษาที่เรียนอยู่ในระดับปริญญาตรีครับ ซึ่งคล้ายๆ หอในมหาลัยของไทยหลายๆ ที่คือเด็ก MIT ทุกคนต้องพักอยู่ที่นี่ในเทอมแรกทุกคน ที่นี่จะสามารถรองรับนักศึกษาได้มากถึง 350 ชีวิต แถมข้างในนี้มีครบทั้ง ทีนั่ง คาเฟ่ ร้านอาหาร และอีกหนึ่งความเจ๋งคือยังมีโรงภาพยนตร์ขนาด 125 ที่นั่งไว้ให้นักศึกษาได้เข้าไปใช้บริการอีกด้วย
5. หอพักพยาบาล จุฬาลงกรณ์ สภากาชาดไทย
ปิดท้ายด้วยหอพักสุดคูลของบ้านเราบ้าง ที่นี่คือหอพักพยาบาล จุฬาลงกรณ์ สภากาชาดไทยนี่เอง ที่ดูโดดเด่นด้วยดีไซน์ระเบียงสลับเป็นแพตเทิร์นฟันปลายึกยัก กลางตึกคว้านเป็นรูปทรงบวก ซึ่งเป็นโลโก้สภากาชาดไทยในอดีต กับความสูง 26 ชั้น จำนวนห้องพัก 523 ห้อง อาคารหอพักถูกแยกออกเป็นสองซีก เว้นตรงกลางและด้านข้างไว้รับลมธรรมชาติ แถมภายในห้องพักยังแยกฝั่งห้องนอนและสิ่งอำนวยความสะดวกเป็นสองฝั่ง เพราะเค้าให้เหตุผลว่าไม่ใช่ทุกคนจะสนิทกับรูมเมตนั่นเอง น่าเข้าพักมาก อยากให้มีหอเจ๋งๆ แบบนี้ทั่วประเทศจัง
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ