หลังจากสายสีเหลืองเปิดให้ใช้บริการ ในฐานะคน 'สายสีน้ำเงิน' อย่างผมเองก็ตื่นเต้นกับเค้าไปด้วยนะ
การเดินไปเชื่อมต่อระหว่างลาดพร้าว-สำโรง คงง่ายขึ้นอีกเยอะ ไม่ใช่อะไรหรอก ผมจะได้ไปรีวิวคอนโดแถวสายสีเหลืองแบบสะดวกๆ ด้วย 5555
จริงๆ โครงการที่ผมมาสำรวจทำเลวันนี้ก็เป็นคอนโดพิกัดสายสีเหลืองครับ อย่างโครงการ 'ไอคอนโด แอคทีฟ พัฒนาการ' (iCondo Activ Pattanakan) คอนโดใหม่จาก 'เพอร์เฟค' นั่นเอง
พิกัดโครงการนี้บอกเลยว่า 'โคตรเหมาะ' แต่ก่อนที่เราจะไปดูทำเล ผมขอพูดถึงรายละเอียดโครงการคร่าวๆ ก่อนดีกว่า
โครงการนี้จะสร้างเป็นคอนโดแบบ Low-Rise สูง 8 ชั้น จำนวน 2 อาคาร พื้นที่โครงการ 4-1-14 ไร่ จำนวน 445 ยูนิต แบ่งเป็นอาคาร A 231 ยูนิต และอาคาร B 214 ยูนิต
มีรูปแบบห้องให้เลือกแบบ 1 Bedroom และ 2 Bedroom ขนาดเริ่มต้น 24.00-45.70 ตร.ม. ที่สำคัญคือทุกห้องจะตกแต่งด้วยเฟอร์นิเจอร์ครบชุดแบบ Fully Furnished* ด้วยนะครับ
มาพร้อมสิ่งอำนวยความสะดวกภายในโครงการ อาทิ Lobby, สระว่ายน้ำ, สวนพักผ่อน, พื้นที่รองรับทั้งจุดรับส่งอาหาร, ห้องจัดเก็บพัสดุ, Fitness, จักรยานออกกำลังแบบ Virtual Cycling, กระจกออกกำลังกายอัจฉริยะ Fitness Mirror พร้อมระบบรักษาความปลอดภัยตลอด 24 ชม.
เรียกได้ว่าส่วนกลางมีความแอคทีฟ สมชื่อโครงการจริงๆ แหะ
มาดูทำเลกันบ้าง อย่างที่เกริ่นเอาไว้แหละครับว่าเค้าเป็นคอนโดทำเลสายสีเหลืองโดยสถานีรถไฟฟ้าที่ใกล้ที่สุดคือ 'สถานีหัวหมาก' นั่นเอง ซึ่งความโชคดีอีกอย่างคือสถานีนี้ยังเป็นสถานี Interchange ที่เชื่อมต่อกับรถไฟฟ้า Airport Rail Link สถานีหัวหมากอีกด้วย
จากสถานีหัวหมาก มายังโครงการประมาณ 3 กิโลฯ แน่นอนครับ เดินกันไม่ไหวหรอก 5555 ต่อวินมอเตอร์ไซต์เข้าไปแล้วกันนะ
ผมไม่แน่ใจว่าในอนาคตเค้าจะมีบริการ Shuttle bus ให้หรือเปล่า แต่จริงๆ มันก็ไม่ได้ลำบากอะไรนะ สำหรับผมก็ยังถือว่าอยู่ในเกณฑ์เดินทางได้สบายๆ อยู่สำหรับคนที่ไม่ได้มีรถส่วนตัว
ยิ่งพ่วงมาด้วยการเป็น Interchange กับ ARL สถานีหัวหมาก นั่งแปปเดียวเข้าเมืองอย่าง 'พญาไท' ต่อสายสีเขียวเข้าสยามแบบชิลๆ เลย นั่งจากหัวหมากไปพญาไท ไม่กี่นาทีเท่านั้นเอง
แถมยังสามารถใช้สายสีเหลืองเข้าสู่สำโรง หรือ ลาดพร้าว ได้แบบสบายๆ
ตัวโครงการจะอยู่ในซอยพัฒนาการ 37 ซึ่งเป็นซอยที่อยู่ตรงข้ามแม็กโคร สำนักงานใหญ่ แถมยังอยู่ข้างๆ สถาบันเทคโนโลยีไทย-ญี่ปุ่น สามารถเดินเข้าประตูอีกฝั่งได้เลย
แถมตรงนี้ยังอยู่ใกล้แบบมี 'มหาวิทยาลัยเกษมบัณฑิต' เป็นเพื่อนบ้านโครงการอีก สามารถเดินไปเรียนได้เลยนะ
แถมตอนนี้บริเวณด้านหน้าโครงการเค้ากำลังสร้าง 'โรงพยาบาลสินแพทย์' อยู่ด้วยนะ พอมองออกเลยว่าโครงการนี้จะมีลูกบ้านแบบไหนกันบ้าง ผมว่าก็คงหนีไม่พ้นนักศึกษาและบุคลากรในโรงพยาบาลนี่แหละ
จริงๆ ย่านนี้เป็นย่านหอพักอยู่แล้ว ผมมองว่าซื้อเอาไว้ปล่อยเช่าก็น่าสนใจเหมือนกันนะ นอกจาก ไทย-ญี่ปุ่น กับ เกษมบัณฑิต แล้ว ทำเลตรงนี้ถ้าขยับออกไปอีกนิดจะมีทั้ง รร.เตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ , ม.สแตมฟอร์ด , ม.เอแบค วิทยาเขตหัวหมาก , ม.รามคำแหง อีกด้วย ไม่แปลกใจที่ตรงนี้หอพักจะชุกชุมครับ
โครงการตั้งอยู่เส้นพัฒนาการ ฝั่งขาออกสามารถเดินทางเข้า-ออกเมืองง่าย สามารถขับรถเข้าสู่แยกพัฒนาการ เข้าจุดตัดศรีนครินทร์ ได้เลย
จริงๆ เรายังสามารถใช้เส้นศรีนครินทร์ ไปเชื่อมต่อกับถนนอื่นๆ ได้ด้วยนะ อาทิ เส้นหัวหมาก , กรุงเทพกรีฑา หรือจะออกลาดพร้าว ก็ได้ ค่อนข้างสะดวกสบายสำหรับคนใช้รถใช้ราพอสมควรเลยฮะ
บริเวณถนนหน้าโครงการมีอุโมงค์กลับรถด้วย สามารถกลับรถไปทางฝั่งเส้นพัฒนาการขาเข้า จับเข้าซอยพัฒนาการ 30 หรือไม่ก็ ซอยพัฒนาการ 20 ก็ได้ 2 ซอยนี้เป็นทางลัดขับออกเข้าถนนอ่อนนุชได้ด้วยแหละ
นอกจากนี้ตัวโครงการยังอยู่ใกล้ทางด่วนอย่าง ทางด่วนศรีรัชและทางพิเศษฉลองรัช (ทางพิเศษรามอินทรา-อาจณรงค์) อีกด้วยครับ
มาดูในส่วนของแหล่งอำนวยความสะดวกกันบ้าง ผมว่าตรงนี้ค่อนข้างเป็นแหล่งไลฟ์สไตล์ที่ชุกชุมเลยแหละ อย่างสถานีรถไฟฟ้าเดินออกมาก็เจอ Max value มีร้านรวงเยอะพอควรเลย
นอกจากนี้ตลอดเส้นพัฒนาการขาออกยังมีทั้ง London Street , โลตัสพัฒนาการ หรือถ้าไปทางฝั่งโรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการ ตรงนี้จะมีพวกร้านรวงเยอะเลย ของกินเพียบ อยู่ตรงนี้ ค่อนข้างสะดวกสบายทั้งการเดินทางและอาหารการกินเลยครับ อ้อ นอกจากฝั่งนี้ของกินเยอะแล้ว ตรงนี้มีโรงพยาบาลวิภารามด้วยนะ นอกจากจะเป็นแหล่งสถานศึกษาแล้ว เส้นนี้ก็เป็นแหล่งโรงพยาบาลเหมือนกันฮะ
สรุปผมขอเคาะไว้เลยแล้วกันว่า ทำเลตรงนี้ น่าจะเป็นขวัญใจนักศึกษาและเหล่าคุณหมอคุณพยาบาลแหละ ใครสายลงทุนลองขับรถมาดูทำเลเล่นๆ กันได้นะ ตอนนี้สำนักงานขายเปิดแล้วด้วยนะ
เออ ผมก็ลืมบอกราคาไปเลย ตอนนี้เค้าเริ่มต้นอยู่ที่ 2.2 ลบ. ครับผม (ข้อมูล ณ เดือนมิถุนายน 2566) คอนโดแบบ Fully Furnished* บนทำเลที่มีศักยภาพขนาดนี้ น่าสนใจดีเหมือนกันเนอะ อิอิ
Tag : iCondo Activ Pattanakan |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ