BTS : บางบัว / /
08 Jul 2023 07:33
คอนโดที่อาจทำให้ ‘หนุ่ม ม.เกษตร’ กับ ‘สาวศรีปทุม’ ได้พบรักกัน
‘จังหวะตกหลุมรัก เป็นอย่างนี้ เสี้ยววินาทีที่ได้พบเธอ’
คอนโดที่ติดอาณาเขต ‘เกษตรศาสตร์’ และอยู่ตรงข้าม ‘ศรีปทุม’
‘Modiz Vault เกษตร-ศรีปทุม’ จาก AssetWise ดีเวลลอปเปอร์ที่ถนัดคอนโดใกล้มหาลัยมากที่สุดเจ้าหนึ่งในประเทศ เพราะไม่ใช่แค่สร้างใกล้ แต่สร้างแล้วตอบโจทย์การใช้ชีวิตของนักศึกษาและบุคลากรได้เป็นอย่างดีด้วย
หลักฐานก็เช่น อาณาจักรคอนโดใกล้ ม.กรุงเทพ รังสิต หรือ ธรรมศาสตร์ รังสิต ที่สร้างแบรนด์ Kave, Modiz ให้กลายเป็นที่ยอดนิยม นักศึกษาอยากอยู่คอนโดแบรนด์เหล่านี้ก่อนโครงการอื่น
จุดเด่นก็คือ ‘ส่วนกลาง’ ที่นอกจากเยอะแล้ว ยังเป็น function ที่มีประโยชน์กับ นักศึกษา จริงๆ หลายอย่างทำเอาผมอิจฉา ‘ทำไมยุคผมเรียนถึงไม่มีแบบนี้!!!’
ที่สำคัญคือ ราคาดี ทุกโครงการ ได้ค่าเช่าก็ดี ยิลด์ (ผลตอบแทน) สูงกว่า 6% จนเกิดปรากฎการณ์ ‘ต่อคิว’ กันถล่มทลายหลายโครงการ
กลับมาที่ ‘Modiz Vault เกษตร-ศรีปทุม’ วางตัวอยู่บนถนนตัดใหม่จาก ‘ถนนพหลโยธิน’ ตรง ‘BTS บางบัว’ อยู่ตรงข้าม ‘ม.ศรีปทุม’ และติดกับอาณาเขตของ ‘เกษตรศาสตร์’
ระยะห่าง ‘BTS บางบัว’ ประมาณ 500 เมตร แต่ไม่ต้องห่วง เค้ามี Shuttle Service วนรอบ ‘ม.เกษตรฯ’ และออกมาส่งที่สถานีรถไฟฟ้าเลย
ซึ่งจาก 'BTS บางบัว' สามารถไปถึง 'สยาม' ได้ต่อเดียว แบบยืนยังไม่ทันเมื่อยเลย
ตอนที่ผมขับเลยโครงการขึ้นไปแล้ววิ่งตรงเข้า ‘ม.เกษตรฯ’ พบว่าขับไปอีกนิดก็ ‘บาร์ใหม่’ ที่ผมมาทานข้าวบ่อยที่สุดตอนเรียนอยู่ ‘ม.เกษตรฯ’ เลย
แน่นอนว่าวันนี้ผมไม่พลาดแวะจัด ‘ไก่ทอด นาย ร.’ ไป 2 ชิ้นโตๆ
รอบๆ ‘Modiz Vault เกษตร-ศรีปทุม’ ผมเห็นหอพักของม.เกษตร ด้วยนะ เห็น ‘รถตะลัย’ ของมหาวิทยาลัยมาวิ่งรับส่งอยู่เลย
นี่แสดงให้เห็นว่า ‘Modiz Vault เกษตร-ศรีปทุม’ เป็นคอนโดสำหรับ ‘ม.เกษตรฯ’ จริงๆ
แต่อันที่จริง ถ้าย้อนกลับไปที่ ‘BTS บางบัว’ จะพบว่า ‘ม.ศรีปทุม’ ก็อยู่ไม่ไกลเลย ดูเผินๆ จะใกล้กว่าด้วยซ้ำ
นี่แหละ ผมถึงบอกว่า ‘จังหวะตกหลุมรัก’ ของ นักศึกษาทั้ง 2 ที่ อาจเกิดขึ้นที่ ‘Modiz Vault เกษตร-ศรีปทุม’
ส่วนกลางของ ‘Modiz Vault เกษตร-ศรีปทุม’ ยังคงอลังการงานสร้างเหมือนเดิม มีสระว่ายน้ำถึง 2 ชั้น คือ ชั้น 4 กับ ชั้น 21 ซึ่งจะบอกว่า ‘โคตรหญ่ายยยย โคตรเยอะ’ มากกว่า 60 กิจกรรม และยังมี Co-Working Space เปิด 24 ชั่วโมง ตอบโจทย์นักศึกษา ลองอ่าน list ส่วนกลางดูนะ
ชั้น 4
Sunrise Pool / Sunset Pool / Sunrise Floating Pavilion / Outdoor Shower / Pool Deck / Recreation Space / Co-Working Space 24 hrs. / Wash & Clean /Pocket Seat / Meeting Room / Sunrise Jacuzzi / Shallow Pool Bed / Sunset Amphitheater / Sunset Sunken Deck / Chilling Bar / Sunset Lounge / Sharing Space / Boxing Zone / Pilates Machine / Fit Club / Fit Studio / VR Game / Theater / Private Pod / Brainstorm Station / Salon & Beauty Lounge / Aroma Massage Room / Relax Massage / Oxygen Room / Retreat Area
ขี้เกียจอ่านเลยใช่มะ!?!? แต่ยังไม่หมด เอาอีกชั้นไป
ชั้น 21
Sunrise Lounge / Sunrise Pocket Space / Sunrise Sky Pool Deck / Relaxing Panoramic Lap Pool / Sunset Sky Shallow Pool / Sunset Relaxing Deck / Sky BBQ / The Cloud Lounge / Panoramic Mingle Room / Creative Studio / Live Studio / Sky Seat / Moonlight Lounge / Heaven Balcony / The Social Club / Co Dining / Sauna / Private Jacuzzi
อยากให้ดูรูป Perspective ด้านล่างประกอบ มันอลังการมากๆ
ที่สำคัญรอบนี้มีการเอาใจสาย ‘รักสัตว์’ แต่คนไม่เลี้ยงน้อนก็ไม่ต้องห่วง เพราะแยกตึกออกไปเลย เป็นอาคาร 7 ชั้น ด้านหลัง และยังพาน้อนๆ มาใช้ส่วนกลางได้ทั้งตึกเลยนะ เป็นตึก Pet Friendly ที่แท้ทรู
ชั้น 5
Seat Area / Pet Wash Station / Pet Waste Station / Pet Play Yard / Pet Playhouse
คำว่า ‘Vault’ ที่ห้อยท้าย ‘Modiz’ คือ สถาปัตยกรรมแบบ Timeless Design ที่ได้รับแรงบันดาลใจมาจาก Classical Elements เช่น โครงสร้างทรงโค้ง (VAULT) ดีไซน์ที่ผสมผสานเส้นโค้งมนเพื่อให้เกิดสุนทรียภาพและความสมดุล
สำหรับการอยู่เอง ผมว่าไม่มีอะไรต้องสงสัย ยังไม่ได้เปิดตัวอะไรมากมาย ก็มี ‘นิสิตเกษตรฯ’ พาผู้ปกครองมาเยี่ยมชม Sales Gallery กันให้ขวั่กไขว่
แต่ผมคิดว่าน่าจะมีนักลงทุนสนใจ ‘ซื้อปล่อยเช่า’ กันไม่น้อยเลย เพราะคนเช่า ‘มีแน่ๆ’ และ ‘หาง่าย’ ด้วย!!!
ผลตอบแทนขึ้นอยู่กับค่าเช่าในตอนนั้น และราคาห้องที่ซื้อไป แต่ผมประเมินว่าราว 5-6%
วันก่อนมีแฟนเพจมาปรึกษาว่ากำลังจะซื้อคอนโดให้ลูกสาวที่กำลังจะเข้าเรียนปี 1 ‘ม.เกษตรฯ’ พอผมบอกว่ามี ‘Modiz Vault เกษตร-ศรีปทุม’ กำลังจะมาเปิดแถวนี้
“ราคาเริ่ม 2.29 ล้าน ครับ ไล่ๆ ขึ้นไป 2 ล้านกว่า Fully Furnished ด้วยนะ แต่งเพิ่มนิดเดียว”
“เดี๋ยวพาลูกไปดูดีกว่า”
ครับ มันตอบโจทย์ทุกด้านจริงๆ อิจฉา ‘หลาน’ รุ่นนี้จริงๆ มีคอนโดดีๆ มากมายให้เลือก
พอเรียนจบก็ปล่อยเช่าได้อีก
รูปแบบห้องก็มีหลากหลาย มีให้เลือกทั้งแบบเหมาะอยู่เอง หรือเหมาะที่จะลงทุน
Simplex
1 Bedroom (S) 22.00 – 24.20 SQ.M.
1 Bedroom 24.20 – 24.90 SQ.M.
1 Bedroom Exclusive 26.20 - 27.10 SQ.M.
1 Bedroom Extra 27.90 – 28.70 SQ.M.
1 Bedroom Plus 34.40 – 35.50 SQ.M.
Vertical Suite เพดานสูง มีแค่ 15 ยูนิต ชั้น 4
1 Bedroom (S) VS 22.60 (9.30) SQ.M.
1 Bedroom VS 24.40 (9.40) – 24.50 (9.10) SQ.M.
1 Bedroom Exclusive VS 26.20 (10.00) - 27.00 (10.50) SQ.M.
1 Bedroom Extra VS 27.90 (14.30) SQ.M.
1 Bedroom Plus VS 34.40 (19.00) SQ.M.
Sales Gallery เปิดให้ดูแล้วนะครับ อยู่ก่อนถึงโครงการนิดหน่อย หาไม่ยาก ไปลองดูก่อนได้ จะได้เข้าใจคอนเซ็ปต์
แต่เตรียมบัตรเครดิตไว้นะ ถ้าคุณมีชีวิตอยู่แถวเกษตรฯ ผมว่า … ไม่รอด
ส่วนน้องๆ … ระวังจะตกลุมรักข้ามมหาลัยนะครับ
สอบถามเพิ่มเติม Line @modizvault
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ