“ถ้ามีเงินมากพอ ไม่มีเหตุผลที่จะปฏิเสธที่นี่ได้เลย”
“Taste คนเรามันเลียนแบบกันไม่ได้จริงๆ แสนสิรินี่มันแสนสิริจริงๆ”
“เราไม่ Compromise กับ วัสดุที่เลือกใช้”
Narasiri ตกแต่งใน Concept ‘French Renaissance’ เลอคลับ ส่วนกลางได้แรงบันดาลใจมาจาก ‘พระราชวังแวร์ซาย’ ขายความ Luxury แบบตะโกน
คำพูดด้านบนเป็นคำพูดคุณออมที่หล่นมาเบาๆ ตอนเดินชมโครงการ ยิ่งได้รับการอธิบายที่มาที่ไปของ Concept และการตกแต่งจาก ‘คุณเกน’ Head of luxury ของ แสนสิริ เล่า Story ต่างๆ ที่เกิดจากการเดินทางรอบโลก เพื่อหยิบจับวัสดุ ของตกแต่ง เพื่อมาประกอบเป็น ‘Narasiri พหล-วัชรพล’ แห่งนี้ ก็ให้ยิ่งเคลิบเคลิ้ม
บ้านตัวอย่างยังน่าซื้อเหมือนเดิม
“ห้องนอน Master ได้แรงบันดาลใจมาจาก โรงแรมใน Paris”
ตายแล้วววว อยากอยู่บ้านที่เหมือนนอนโรงแรมปารีสทุกคืนจังเลยยย!
โคมไฟอันนั้น รูปภาพอันนี้ ดูเหมาะเจาะ ลงตัวไปหมด
‘Narasiri พหล-วัชรพล’ เป็นบ้านเดี่ยว 125 หลัง 4 แบบ 4 ขนาด
บ้านตัวอย่างตอนนี้มี 2 แบบ
Manoir #3 พื้นที่ 347 ตร.ม. ที่ดิน 90 ตร.วา
Concept : Young family ตกแต่งแบบ French Renaissance ‘คุณเกน’ ใส่ของ Oversize เพื่อให้ Contrast กันแต่ลงตัว!!! [ห้องนอนบ้านนี้แหละที่ตกแต่งสไตล์โรงแรมในปารีส]
Manoir #6 พื้นที่ 658 ตร.ม. ที่ดิน 180-200 ตร.วา กับโถงสูง 7.2 ม.
ยังมีอีก 2 ขนาด #4 และ #5 ไล่ตามขนาดไป
Le Club คลับเฮาส์ที่ได้แรงบันดาลใจมาจาก ‘พระราชวังแวร์ซาย’ ตกแต่สไตล์ French Renaissance สระน้ำยาว 25 เมตร แต่ประเด็นเรื่องความยาว ไม่เจ๋งเท่าความสวยงาม
ออกแบบให้ไม่มีด้านหน้าและด้านหลัง Scrupture ด้านหน้า แสดงถึงอำนาจ เจริญรุ่งเรือง
ตอนนี้ยอดขายไปแตะหลัก ‘พันล้าน’ แล้ว ส่วนใหญ่จอง Manoir #6 หลังใหญ่ที่สุดด้วย
สนใจก็รีบมาดูนะ ความ Luxury รออยู่
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ