สมัยนี้องค์กรทำงานหลายๆ ที่เค้าปรับการทำงานให้พนักงานได้ทำงานแบบ Hybrid Working กันแล้วทั้งนั้น
มันต้องมีสักวันที่เราทำงานอยู่คอนโดหรือบ้านแล้วเบื่อโต๊ะทำงานกันบ้างแหละ แต่จะให้ไปนั่งคาเฟ่ หรือร้านกาแฟ บางครั้งก็แอบเกรงใจเนอะ สั่งกาแฟแก้วเดียวนั่งแช่เป็นชั่วโมง
เอาเป็นว่าใครเบื่อโต๊ะทำงานที่บ้าน อยากเปลี่ยนบรรยากาศ ขอแนะนำที่นี่เลยฮะ!! ห้องสมุดศูนย์การเรียนรู้ธนาคารแห่งประเทศไทย นั่งแช่ทั้งวันก็ไม่มีใครว่า มีปลั๊กไฟ มีโต๊ะทำงาน Wifi ให้ใช้แบบฟรีๆ!! แถมยังมาพร้อมกับวิวระดับร้อยล้าน ติดริมแม่น้ำเจ้าพระยา!!
เค้าอยู่ติดเชิงสะพานพระราม 8 ฝั่งพระนครฯ บนถนนสามเสนใน ครับ ห้องสมุดแห่งนี้มีด้วยกันสองชั้น แบ่งพื้นที่เป็น Co-working space ให้ประชาชนได้เข้ามาใช้บริการฟรี มีหนังสือ หรือวารสาร ส่วนใหญ่ก็จะเป็นหนังสือเกี่ยวกับการเงิน
คนมาใช้บริการเยอะครับ ส่วนใหญ่ก็จะแบกคอมหรือ Ipad มานั่งอ่านหนังสือ นั่งติว และทำงานกันนั่นแหละ ที่นี่สามารถนำน้ำดื่มเข้ามาได้นะ
นอกจากจะมีห้องสมุดแล้ว ศูนย์การเรียนรู้ธนาคารแห่งประเทศไทย พิพิธภัณฑ์ธนาคารแห่งประเทศไทย , นิทรรศการส่งเสริมความรู้ทางการเงิน และ พื้นที่กิจกรรมและนิทรรศการหมุนเวียน แถมร้านกาแฟและร้านขายของที่ระลึก อีกด้วยนะ
ที่นี่เค้าเปิดให้บริการทุกวัน ยกเว้นวันจันทร์ ตั้งแต่เวลา 09.30-20.00 น.
คำเตือนใครอยากได้โต๊ะวิวดี แนะนำให้รีบๆ ไปหน่อยนะครับ อิอิ
ทำงานเสร็จออกจากห้องสมุด มาเดินชมวิวพระราม 8 ต่อ หรือจะข้ามไปเชิงสะพานอีกฝั่งก็ได้นะ ตรงฝั่งนั้นเค้ามีสวนแล้วก็ลานกิจกรรมด้วย แถมยังมีของกินเพียบ เอาเป็นว่า ใครเบื่อโต๊ะทำงาน แนะนำที่นี่เลยฮะ วิวดี๊ดีย์ ฟินสุดๆ เลยอ่ะ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ