MRT : เพชรบุรี / /
01 Jul 2023 17:30"คุณพระ คนสั่งมินต์ช็อกกันเยอะขนาดนี้เลยเหรอ"
หนึ่งใน "Soft Power" ที่ผุดมาช่วงเลือกตั้งแล้วทำเอาคนไปตามรอยกันยกใหญ่ หนีไม่พ้นเครื่องดื่มคัดสรรคน อย่าง "มินต์ช็อก" ครับ
ที่บอกว่าคัดสรรคนก็เพราะคนที่ชอบก็ชอบเลย คนที่ไม่ชอบยังไงก็ไม่ชอบ แถมยังบอกว่ามันเหมือนยาสีฟันอีกต่างหาก!
สำหรับผมมองว่า "มินต์ช็อก" คือเครื่องดื่มสุดชิคที่ครีเอทมาได้อย่างลงตัวครับ ดังนั้นจึงรับหลักการมินต์ช็อกในทันใด ว่างแล้วก็ต้องไปรีวิวเสียหน่อย
สำหรับร้านที่เป็นกระแสมากๆ ก็คือร้าน "ThinkLab creative space and cafe" ที่อยู่ใต้อาคาร OAI Tower ซึ่งเป็นที่ทำการของพรรคเพื่อไทยนี่เอง
เดินทางง่ายมากครับ ร้านอยู่ถนนเพชรบุรีตัดใหม่ เข้าตึกไปไม่ต้องตกใจพวกขาตั้งไมค์หรือนักข่าวที่รอสัมภาษณ์ชั้นล่างนะ เดินเข้าไปแล้วเลี้ยวซ้ายก็เจอเลยจ้า
ด้านในมีพื้นที่ให้นั่งทำงาน มีโต๊ะ มีปลั๊กไฟ มีชั้นหนังสือให้เลือกอ่าน สามารถเอาโน้ตบุ๊กหรือไอแพดมานั่งทำงานชิลๆ ได้ ช่วงเดือนมิถุนาเป็น Pride month ร้านก็จัดตามธีมด้วยครับ เผื่อใครอยากถ่ายรูปกัน
ผมเห็นช่วงกระแสมาแรงมีคนสั่งเยอะมากกกก เล่นเอาร้านเค้าต้องหันไปเปิดช่วงวันเสาร์-อาทิตย์เพิ่มด้วยเพราะขายดีเหลือเกิน คิวเรียงกันนับร้อย ไรเดอร์มากันนับสิบ
แม้ไอ้เราจะสนใจแค่ไหนก็ไม่สู้คน ผมคิดไปคิดมาเลยรอให้คนซาเสียหน่อยแล้วค่อยลองแวะไปดีกว่า
ที่ไหนได้ แม้จะเลือกไปในวันที่คิดว่าคนไม่น่าเยอะและไม่ใช่เวลาไพรม์ไทม์ ก็ถือว่ามีคนแวะเวียนไปมากอยู่ดี
แต่โชคดีที่ผมไปเร็วจึงไม่ต้องรอ เดินไปสั่งพนักงานได้เลยว่า "มินต์ช็อก หวานปกติครับ" จากนั้นก็นั่งรอเรียกคิวไปพลางๆ
ระหว่างรอผมเลือกนั่งมุมร้าน และบังเอิญว่าตรงหน้าดันเป็นมุมที่พนักงานกำลังจัดการกับออเดอร์เดลิเวอรี่เสียด้วย
"คุณพระ คนสั่งมินต์ช็อกกันเยอะขนาดนี้เลยเหรอ" ผมคิดในใจประโยคเดียวกับด้านบนเป๊ะ
เท่าที่มองไปเห็นวางแก้วเรียงกันเป็นตับ ด้านล่างเป็นน้ำสีเขียวมิ้นต์ที่เทรอใส่แก้วไว้หลายต่อหลายแก้ว ดูก็รู้ว่าเมนูอะไร น่าสนใจกว่าตรงที่ไรเดอร์เดินเข้าๆ ออกๆ ร้านกันเป็นว่าเล่นเลยครับ
นอกจากนี้ผมยังเห็นพนักงานรับสายสั่งออเดอร์บ่อยมากอีกด้วย เมนูที่สั่งก็คือมิ้นต์ช็อก เล่นเอาขนลุกเหมือนกัน เพราะไม่คิดว่าขนาดกระแสเริ่มซาลงแล้วร้านเค้าก็ยังขายดีอยู่
ผมรอเครื่องดื่มไม่นาน คิดไปคิดมาก็เดินไปดูไอเทมแกล้มมิ้นต์ช็อกด้วยดีกว่า สำหรับตรงหน้าเคาน์เตอร์จะมีขนมชิ้นใหญ่วางอยู่เจ็ดแปดชิ้น ผมนึกว่ามีแค่นั้นจึงถามพนักงาน น้องเค้าบอกว่าอันนี้เป็นขนมเน้นอิ่มครับ ขนมกินเล่นๆ จะอยู่ด้านหลัง 5555
ที่แท้ก็มีตู้สำหรับขนมโดยเฉพาะอยู่หลังร้านด้วย มีหลายเมนูให้เลือกเลย แต่ผมอิ่มอยู่จึงเอาแค่เบาะๆ เป็นบราวนี่อัลมอนด์แทน
ลองจิบ "มิ้นต์ช็อก" ในตำนานดู รู้สึกว่ามันนัวอย่างที่เค้าว่าจริงๆ ครับ ช็อกโกแลตกับมิ้นต์เข้ากันได้ดี ตัวมิ้นต์ไม่โดดเกินไป
ผมสั่งหวานปกติของทางร้านจึงยังมีรสหวานแกล้มมาเบาๆ ใครชอบเข้มจัดๆ อาจสั่งแบบหวานน้อยได้นะ
ชิมไปชิมมาก็หมดแก้วแล้ว ส่วนตัวผมคิดว่าคนที่ไม่ชอบมิ้นต์ช็อกสามารถเปิดใจลองได้นะครับ สนนราคาแก้วละ 90 บาท มิ้นต์ที่นี่ไม่โดดเกินไปจนทำให้ขนลุก มีช็อกโกแลตเข้มๆ คอยตัด บอกเลยว่าเป็นเมนูที่ต้องมาลองสัมผัสด้วยตัวเองจริงๆ
แต่ถึงอย่างนั้นเพื่อนผมกลับไม่ผ่านด่านอรหันต์นี้ครับ แม้จะพยายามแล้วก็ยังพ่ายแพ้อยู่ดี น่าเศร้าจริงๆ
สมแล้วที่เป็นเครื่องดื่มคัดสรรคน
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ