แวะไปทำธุระแถวราชดำริ ระหว่างผ่าน "Anantara Siam" เพิ่งนึกขึ้นได้ว่าด้านหลังเค้าเคยมีข่าวแว่วมาว่าจะสร้างโครงการส่วนต่อขยายเมื่อหลายปีก่อน
สำหรับ "Anantara Siam" นั้นเป็นโรงแรมที่อยู่มานานแล้วล่ะ แต่พื้นที่ด้านหลังที่จะสร้างขยายขึ้นมานั้นจะเป็นโรงแรม + คอนโดแทน
มีเจ้าของโครงการคือโรงเรียนวชิรวุธวิทยาลัย ส่วนผู้พัฒนาคือ บริษัท โรงแรมราชดำริ จำกัด (มหาชน)
ลองแวะไปดู รู้สึกเหมือนกำลังอยู่ในช่วงขอ EIA แต่ถ้าผ่านเมื่อไหร่น่าจะขึ้นแท่น "สูงสุดในราชดำริ" แน่ๆ ครับ กับ "Residences at Rajdamri" หรือก็คือ "โรงแรมอนันตรา สยาม ส่วนขยาย"
โครงการนี้ตั้งอยู่ตรงข้ามกับราชกรีฑาสโมสร พื้นที่อาคารด้านหลังโรงแรม "Anantara Siam" เลยครับ และแน่นอนว่าใกล้กับ BTS สถานีราชดำริ มาก!
ถ้าเดินออกมาจาก BTS สถานีราชดำริ แล้ว ก็เดินเข้าซอยที่อยู่ด้านข้าง "The St. Regis" ได้เลย
ตัวโครงการจะอยู่ข้างกับโรงแรม "Grand Center Point Rajdamri 2" ซึ่งตรงนี้ต้องบอกว่าเป็นแหล่งรวมโปรเจ็คใหม่เพียบเลยเหมือนกันนะ ทั้งโรงแรม คอนโด และมิกซ์ยูส เรียกว่ามากันรัวๆ เสริมศักยภาพทำเลให้มันยิ่งปังๆ
ส่วน "Residences at Rajdamri" ของอนันตราที่เราจะโฟกัสกันนี้ มีพื้นที่อาคารรวมทั้งหมด 88,385 ตร.ม.
และก็อย่างที่บอกไปว่าเป็นทั้งโรงแรมและคอนโดครับ มาในรูปแบบของคอนโด leasehold สูง 52 ชั้น
แต่จำนวนยูนิตถือว่าน้อยมากๆ คือโรงแรม 12 keys และคอนโดอีก 76 ยูนิต ไพรเวทมาก พูดแบบนี้ไม่เกินจริงสักนิด
ก่อนหน้านี้ที่ผมจำได้คือเค้าปรับแบบเล็กน้อย ขยับความสูงขึ้นหน่อยคือแบบเดิมสูง 243.5 เมตร ในขณะที่แบบใหม่นี้ปรับมาเป็น 286.6 เมตร จากสูงอยู่แล้วก็ยังเอาให้มันสูงขึ้นไปกว่านี้อีก!
แต่เท่าที่เห็นจากภาพคือตัวอาคารบางเฉียบเชียวนะ เรื่องเทคโนโลยีการก่อสร้างนี่ก็ออกจะน่าสนใจไม่น้อยแฮะ
เอาเป็นว่าแข่งกับ "Soontareeya Residence" ได้เลยครับ เพราะเจ้านี้ก็กำลังมาแล้วเหมือนกัน มาพร้อมความสูง 262 เมตร
แต่เท่าที่ดูคงต้องมีการรื้อพื้นที่บางส่วนที่เป็นส่วนของด้านหลังโรงแรมอนันตราออกไป อย่างสระว่ายน้ำนี่ต้องโบกมือลาแน่ๆ ละ
และต้องยอมรับช่วงนี้โซนราชดำริฮอตมากจริงๆ ถือเป็นย่านที่พิเศษที่สุดแห่งหนึ่งของกรุงเทพฯ ทั้งติดกับสวนลุมพินี แล้วก็ติดกับถนนสายหลักทั้งหลาย ไม่ว่าจะเป็นถนนราชดำริ ถนนวิทยุ เพลินจิต ชิดลม และหลังสวน
บริการขนส่งสาธารณะมีพร้อมให้ครบครันครับ เดินมานิดเดียวก็ถึงขารถไฟฟ้าแล้ว เหมือนมี BTS ราชดำริอยู่หน้าบ้านยังไงยังงั้น ส่วนใครจะไปใต้ดิน MRT สีลมก็อยู่ห่างไปแค่ราวๆ 900 เมตรเท่านั้น
แต่ผมลองเดินดูแล้วพบว่าถ้าใครอยากไป BTS ชิดลม หรือ BTS เพลินจิต ก็สามารถเดินได้สบายเช่นกันครับ
เพราะระยะทางไม่ไกลกันเลย แถมสองข้างทางยังเป็นทางเท้าที่เหมาะแก่การเดิน มีต้นไม้ใหญ่ปลูกเต็มไปหมดทำให้ไม่ร้อน
ยิ่งช่วงเช้าๆ อากาศดีมาก เดินไปทะลุออกแยกราชประสงค์ได้ ขึ้นบันไดตรงหน้าโรงพยาบาลตำรวจไปเดินบน Skywalk ก็ถึงห้างเกษรและเซ็นทรัลเวิร์ดแล้วครับ สุดยอดดด
แม้ด้านซ้ายขวาของโครงการจะเต็มไปด้วยโรงแรม อาจหาอะไรก๊อกๆ แก๊กๆ ทานได้ไม่มากนัก แต่ต้องบอกว่าห่างไปเพียงเล็กน้อยก็ถึงแหล่งรวมไลฟ์สไตล์ตระกูล Central แล้ว มีร้านให้เลือกสารพัน หลายอย่างหลายราคา
แถมตรงนั้นยังเป็นแหล่งรวมอาคารสำนักงานระดับไฮเอนด์หลายแห่ง ทั้ง Gaysorn Plaza, Erawan Bangkok, Central Chidlom, Central Embassy และ The Mercury Ville
โรงเรียนดัง โรงพยาบาลชั้นนำก็ตรึม ทั้งมาแตร์เดอี, เตรียมอุดม, สาธิต มศว.ปทุมวันฯ, สาธิตจุฬาฯ, จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย, โรงพยาบาลบำรุงราษฎร์, โรงพยาบาลตำรวจ, โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ สภากาชาดไทย และ BNH
แต่ที่ไม่พูดถึงไม่ได้คือการมาถึงของ landmark projects รอบๆ ด้านที่ก็น่าจะได้ฤกษ์เสร็จในเวลาไล่เลี่ยกันกับโครงการคือ One Bangkok และ Dusit Central Park ครับ
เราต่างรู้กันอยู่แล้วล่ะว่าอภิมหึมามหาโปรเจ็คต์นี้สร้างเสร็จเมื่อไหร่ ราคาที่ดินจะต้องขยับเพิ่มสูงขึ้นกว่าเดิมแบบพุ่งพรวดแน่ๆ
แต่ก็ไม่รู้เหมือนกันว่าโปรเจ็คสุดไพรเวทอย่าง "Residences at Rajdamri" นั้นจะมาจริงๆ เมื่อไหร่ ในขณะที่คู่แข่งอย่าง "Soontareeya Residence" เริ่มขยับแข้งขยับขาแล้ว
แต่การแข่งขันย่านพื้นที่ราชดำรินี่มันน่าสนใจจริงๆ เอาเป็นว่าขอแอบมองอยู่ห่างๆ อย่างใส่ใจมากๆ แล้วกันครับ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ