ช่วงนี้ได้ข่าวมาว่าใครอยากไหว้พระขอพรในเรื่องหน้าที่การงานให้แวะไป "ศาลเจ้าแม่ทับทิม สะพานเหลือง"
ส่วนหนึ่งเพราะศาลนี้กำลังเป็นที่พูดถึงในช่วงนี้ด้วยแหละ และไอ้เราก็เกิดความสนใจอยากแวะเข้าไปกราบสักหน่อยตามประสาคนอินเทรนด์ มีหรือจะพลาด
เพราะแบบนั้นเลยเกิดเป็นการทัวร์สายมู "ศาลเจ้าแม่ทับทิม สะพานเหลือง" ขึ้นมา
"ศาลเจ้าแม่ทับทิม สะพานเหลือง" ถือว่าเป็นศาลเจ้าที่เก่าแก่อีกแห่งหนึ่งของกรุงเทพฯ ครับ
เพราะอยู่คู่ "สะพานเหลือง" มานานกว่าร้อยปี และนับได้ว่าเป็นศาลเจ้าที่มีสถาปัตยกรรมแบบจีนแต้จิ๋วที่เรียกว่า "เตี่ยวโผกิก" ที่น่าสนใจมาก
เอาเป็นว่า เฉพาะแค่แวะไปชมสถาปัตยกรรมเก่าทรงคุณค่าแบบนี้ก็ถือว่าคุ้มแล้วนะ
"ศาลเจ้าแม่ทับทิม สะพานเหลือง" เป็นศาลเจ้าเล็กๆ ที่จะว่าไปก็มีคนแวะเข้ามากราบไหว้กันไม่ขาดสาย
แต่ช่วงนี้มันมีประเด็นที่ว่าใครไปขอเรื่องหน้าที่การงานแล้วเห็นผลทันตา ใครอยากได้งานก็ได้ทันที เป็นเจ้าแม่ recruiting เลยก็ว่าได้ คนก็เลยยิ่งเยอะขึ้นกว่าเดิมไปอีก!
การเดินทางไม่มีอะไรยากเลยครับ เข้าทางซอยจุฬาฯ 9 ไปก็เจอแล้ว ศาลนี้ซ่อนตัวอยู่กลางวงล้อมของสิ่งก่อสร้างสมัยใหม่ที่กำลังรุกคืบเข้ามาจากทุกด้านรอบตัว
ที่นี่ไม่มีให้จอดรถ แต่ถ้าใครอยากเดินเท้าไปยังศาลดั้งเดิมก็ทำได้ไม่ยากเย็นอะไรเหมือนกัน ลงที่ MRT สามย่าน ออกมาทางสามย่านมิตรทาวน์แล้วใช้สองเท้าเดินก็ถึงครับ แค่จะเหนื่อยแบบพอประมาณหน่อย ใจสู้ก็ไหวนะ
ส่วนใหญ่คนที่มาไหว้เจ้าแม่ทับทิมมักจะไหว้ขอให้กิจการรุ่งเรือง ส่วนผู้หญิงที่แต่งงานใหม่ๆ ก็จะมาไหว้ขอลูกกัน แต่ช่วงนี้ปลดล็อกสกิลใหม่ ไหว้ขอการงาน กำลังดังมากในโซเชียล เป็นกระแสปากต่อปากว่าขอแล้วได้จริง ทำให้ช่วงที่ผมไปนั้นมีคนมาไหว้เยอะมาก!
วางแผนกับเพื่อนว่า ไม่ได้การละ ถ้าเราไปช่วงบ่ายๆ คนต้องเยอะมากแน่นอน เจ้าแม่อาจจะฟังคนขอมากไปจนไม่ได้ยินเสียงเรา (เอ๊ะ?) เลยนัดกับเพื่อนว่าไปช่วงเช้ากันเถอะ หลีกเลี่ยงคนเยอะ ให้เจ้าแม่ฟังคำขอของเราชัดๆ หน่อย
สรุปว่าตอนเช้าก็ถือว่ามีคนมาแบบพอประมาณอยู่เหมือนกัน แต่ผมโชคดีตรงที่ไอ้เราน่ะเลือกไปช่วงเช้า ตอนกำลังจะกลับคนถึงเริ่มแวะเข้ามากันไม่ขาดสาย
พูดถึงตัวศาลเจ้า ศาลเจ้าแม่ทับทิม สะพานเหลืองเป็นศาลเล็กๆ แต่กลับอบอุ่นอย่างไม่น่าเชื่อ ที่สำคัญคือวัยรุ่นแวะไปกันเยอะ
มีศาลาทีกงลายมังกรตัดกับอาคารสูงด้านหลัง มีสิงโตจีนตั้งอยู่หน้าประตู มีภาพเซียนแกะสลักอีกนับสิบองค์ แม้ไม่ได้ดูยิ่งใหญ่ตระการตาเหมือนศาลเจ้าขนาดใหญ่รุ่มรวยทั้งหลาย แต่ก็เป็นศาลเจ้าเล็กๆ ตามแบบตำรับศาลเจ้าของชุมชนอย่างแท้จริง
ด้านในเต็มไปด้วยกลิ่นธูปกลิ่นเทียน เสียงคนเขย่าเซียมซี อาจเพราะตัวศาลไม่ได้ใหญ่โตอย่างที่บอกไป เวลากราบไหว้จึงรู้สึกเหมือนได้ใกล้ชิดเจ้าแม่มากขึ้นกว่าเดิม แทบจะเข้าไปกราบตรงหน้าท่านแล้วครับ แบบนี้ต้องได้ยินเรื่องที่ขอแน่นอน 55555
เราใช้เวลาอยู่ที่นั่นสักพักหนึ่ง ขอพรอย่างตั้งใจและยืนเหม่อมองความคอนทราสต์ด้านนอกเล็กน้อย พอเริ่มเข้าช่วงสายจึงค่อยเดินทางกลับ สวนทางกับบรรดาผู้แวะเวียนหน้าใหม่ที่เข้ามากราบไหว้เจ้าแม่อย่างต่อเนื่องไปตลอดทั้งวัน
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ