เป้าหมายของคนผ่อนบ้าน ก็คือการผ่อนบ้านให้หมดไว ๆ เนี่ยแหละเนอะ
แต่ปัญหามันอยู่ที่การผ่อนบ้านมันไม่ใช่ผ่อนมือถือ มันกินระยะเวลาเป็นสิบปี ถือเป็นภาระหนี้สินระยะยาวที่ต้องผ่อนจ่ายให้เจ็บช้ำใจในทุกเดือน
ที่สำคัญคือยิ่งระยะเวลาที่เราผ่อนนานมากเท่าไหร่ ดอกเบี้ยที่เราต้องเสียให้ธนาคารก็จะยิ่งแพงมากขึ้นไปด้วย ซึ่งดอกเบี้ยบ้านที่เยอะเอาเรื่องเลยน้า 5555
เพราะงั้นวันนี้ผมเลยรวบรวมเทคนิคมาให้ว่าเราต้องผ่อนบ้านยังไงให้ "เสียดอกเบี้ยน้อย" กันครับ จะมีอะไรบ้างไปดูกันเล๊ยยยย
เพิ่มเงินดาวน์ลดดอกเบี้ยบ้าน
มาเริ่มตั้งแต่ก่อนเป็นหนี้กันเลย นั่นก็คือการวางเงินดาวน์ ซึ่งถือเป็นสิ่งหนึ่งที่สำคัญมากในการผ่อนบ้าน โดยเงินส่วนนี้เป็นเป็นเงินที่เราต้องเสียก่อนทำการผ่อนชำระอยู่แล้ว
โดยการเพิ่มเงินดาวน์จะเหมาะกับคนที่มีเงินก้อน หรือมีการวางแผนซื้อบ้านมานานแล้ว และนี่ถือเป็นการช่วยทำให้เสียดอกเบี้ยบ้านที่น้อยลงอย่างหนึ่งด้วยนะ
ยิ่งกว่านั้นการวางเงินดาวน์มากเท่าไหร่ยิ่งจะทำให้เสียเงินต้นในการผ่อนบ้านน้อยลงมากขึ้น นอกจากนั้นยังทำให้ประหยัดดอกเบี้ยบ้านอีกด้วยจะให้เสียดอกเบี้ยบ้านในการผ่อนบ้านให้ธนาคารน้อยลงด้วย
โปะเงินต้นช่วยทั้งลดเงินต้นและลดดอกเบี้ยบ้าน
ต่อกันด้วยการโปะเงินต้น เหมาะกับใครที่มีรายรับเข้ามาเป็นพิเศษแล้วอย่างเร่งให้เงินต้นหมดไวขึ้น ถือเป็นการผ่อนชำระแบบช่วยลดเงินต้น ลดดอกเบี้ยบ้านอีทางที่ดีเลย
พูดง่าย ๆ มันก็คือการจ่ายค่าบ้านมากกว่าที่กำหนดไว้ ซึ่งการจ่ายเงินต้นมากกว่ากำหนดจะส่งผลต่อการคิดดอกเบี้ยบ้านครั้งต่อไปให้น้อยลงอีกด้วย ยิ่งจ่ายเงินต้นเพิ่มมากขึ้นเท่าไหร่ก็จะยิ่งช่วยลดดอกเบี้ยบ้านมากขึ้นตามไปอีกด้วย
แถมยังช่วยให้ระยะในการผ่อนหมดเร็วยื่งขึ้น เช่น การที่ปกติผ่อนกับธนาคารเดือนละ 10000 และเราผ่อนชำระเพิ่มขึ้น 50% ในทุก ๆ เดือน เท่ากับว่าเราจะจ่ายทั้งหมดเป็น เงิน 15,00บาท ทำให้การผ่อนหมดเร็วขึ้น
การขอลดดอกเบี้ยบ้านหรือการรีไฟแนนซ์ (Refinance)
มาถึงวิธีสุดฮิตที่ใครผ่อนบ้านก็ต้องทำ นั่นก็คือการรีไฟแนนซ์ (Refinance) โดยเป็นวิธีการขอกู้กับธนาคารอื่นเพื่อลดดอกเบี้ยบ้านจากที่เคยจ่ายนั่นเองครับ
ในช่วงแรกของการกู้บ้านส่วนใหญ่ คือ ช่วง 3 ปีแรกมักจะมีดอกเบี้ยบ้านที่ต่ำ จากนั้นหลัง 3 ปีขึ้นไป ดอกเบี้ยบ้านจะมีการเปลี่ยนแปลงที่สูงขึ้น แต่เมื่อไปยื่นเรื่องขอกู้กับธนาคารใหม่ จะทำให้ได้ดอกเบี้ยบ้านที่มีอัตราดอกเบี้ยบ้านถูกลงกว่าธนาคารเดิม
หรืออีกวิธีหนึ่ง คือการขอลดดอกเบี้ยบ้าน เป็นการใช้บริการธนาคารเดิมแต่ยื่นเรื่องขอลดดอกเบี้ยบ้าน ซึ่งอัตราดอกเบี้ยบ้านอาจจะไม่ลดต่ำเท่าการย้ายธนาคาร แต่จะไม่ยุ่งยากเรื่องการทำเรื่องหรือการเตรียมเอกสารในการยื่นกู้ใหม่ ใครสนใจลองไปคุยกับธนาคารกันดูนะงับ
การชำระหนี้ตรงเวลามีผลทำให้ดอกเบี้ยบ้านลดลง
มาถึงข้อที่เราต้องเตือนใจคนผ่อนบ้านกันบ้าง 'อย่าชำระหนี้ล่าช้า' เพราะการผ่อนชำระหนี้ให้ตรงต่อเวลาถือเป็นสิ่งที่สำคัญมาก เพราะจะทำให้ตัวผู้กู้เองมีเครดิตที่ดี มีความน่าเชื่อถือ
แล้วความน่าเชื่อถือนี้แหละที่จะส่งผลต่อการขอยื่นลดอัตราดอกเบี้ยบ้าน หรือการไปขอรีไฟแนนซ์กับธนาคารครั้งต่อ ๆ ไปไม่ว่าจะกับธนาคารเก่าหรือธนาคารใหม่ก็ตาม
เพราะการไปทำเรื่องขอลดดอกเบี้ยบ้านหรือรีไฟแนนซ์นั้น สิ่งที่ธนาคารจะเช็คดูอันดับแรกก็คือการเช็คดูเครดิต ว่าผู้กู้มีเครดิตที่ดีหรือไม่ แต่หากเช็คดูแล้วไม่มีปัญหาใดๆ ก็จะทำการขอยื่นเรื่องลดดอกเบี้ยบ้านหรือการรีไฟแนนซ์ ได้อย่างง่ายดาย ไม่มีปัญหาอะไรค้าบบ
โปะเพิ่มในช่วงดอกเบี้ยบ้านต่ำ
ปิดท้ายกันที่คนมีเงินเย็นเหลือ ๆ ถ้ามีเงินก็โป๊ะเพิ่มไปเลยสิค้าบบบ เพราะการกู้บ้านส่วนใหญ่ในระยะเวลา3ปีแรกมักจะมีอัตราดอกเบี้ยบ้านที่ต่ำที่สุด เป็นการลดเงินต้นได้อย่างรวดเร็ว
และยังทำให้ดอกเบี้ยบ้านที่จะต้องจ่ายหลังจากนี้ลดลงด้วย อีกทั้งการโปะเงินเพิ่มในช่วงที่ดอกเบี้ยบ้านมีอัตราดอกเบี้ยบ้านที่ต่ำจะทำให้การผ่อนชำระมีระยะเวลาผ่อนหมดเร็วขึ้น
เพราะหลังจากผ่านระยะเวลา 3 ปีขึ้นไป อัตราดอกเบี้ยบ้านจะมีการเปลี่ยนแปลงเพิ่มขึ้นจะทำให้การผ่อนมีระยะเวลานานขึ้นและทำให้เสียเงินเพิ่มขึ้น
เป็นไงกันบ้างครับสำหรับเทคนิคการผ่อนบ้านให้ "เสียดอกเบี้ยน้อย" ที่ผมนำมาฝากกันในวันนี้ น่าจะช่วยไม่มากก็น้อยเนอะ
ส่วนตัวแผล้วผมว่าตอบโจทย์สำหรับคนที่อยากจะเสียดอกเบี้ยบ้านน้อย มีเป้าหมายอยากผ่อนบ้านให้หมดไวขึ้น ไม่อยากมีภาระหนี้สินนาน (ผมเองก็ใช้วิธีเหล่านี้แหละ 5555)
แต่จริง ๆ แล้ววิธีการที่จะทำให้เสียดอกเบี้ยบ้านน้อยมีหลากหลายวิธีมากกว่านี้อีกเยอะ สามารถนำมาปรับใช้ตามความเหมาะสมของเพื่อน ๆ เองเลยนะ สู้ ๆ นะค้าบทุกคนนนนน
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ