BTS : ชิดลม / /
24 Jul 2023 17:19น่าจะเป็นที่ดินผืนสุดท้ายในผืนสุดท้ายของถนนชิดลมแล้วหรือเปล่านะ
เพราะมองดูแล้วน่าจะไม่เหลือให้ขึ้นโครงการใหม่ในระยะใกล้รถไฟฟ้าแล้ว ยกเว้นก็แต่จะจัดการโละอาคารเดิมออกแล้วสร้างของใหม่เข้าไปแทน
แต่ Project ใหม่จาก "แสนสิริ" ตัวนี้ ก็นับว่าตั้งอยู่ใจกลางชิดลม และไม่ได้ขยับเข้าไปด้านในมากกว่าที่คาดกันเอาไว้ครับ เพราะตั้งอยู่ฝั่งตรงข้ามกับ "28 Chidlom" เลย สำหรับ "CL Residence"
"CL Residence" น่าจะยังเป็นแค่ชื่อชั่วคราวสำหรับใช้ขอ EIA นะ ในอนาคตอาจจะมีการปรับเปลี่ยนกันใหม่ ก็ต้องรอดูต่อไปครับ
แต่ว่าในแง่ทำเลก็ถือว่า "จึ้งมาก" เพราะอยู่ริมถนนชิดลม แล้วก็ต้องยอมรับว่าแม้พื้นที่การอยู่อาศัยตรงนี้อาจจะพลุกพล่านไปหน่อย แต่ยังไงเสีย ด้วยความที่ที่ดินมันอยู่ในวงศ์ของโซนหลังสวน วิทยุ เพลินจิต และชิดลมแบบนี้ ยังไงก็ขายออกอยู่แล้วล่ะ
แม้ราคาที่ดินมันจะแพงมากกกกกก็ตาม
แต่เพราะราคาที่ดินมันแพงมากนี่แหละ หลายๆ คนที่พอจะมีกำลังซื้อจึงต้องรีบแย่งชิงกัน
เพราะอย่างที่ทราบว่าราคาที่ดินสี่โซนนี้มันขยับขึ้นทุกปี ไม่ว่าโครงการไหนจะมาปัก ราคาเริ่มต้นก็แพงหูฉี่ตลอด
แต่ในแง่ของการมองการณ์ไกลไปถึงราคาในอนาคต ลงทุนไว้ตั้งแต่วันนี้มันก็คุ้มค่านะครับ
เอ้า เพ้อไปถึงนั่น ผมว่าเรามาดูข้อมูลคร่าวๆ ของ "CL Residence" กันก่อนดีกว่า
โครงการนี้เป็นคอนโดสูง 38 ชั้น และชั้นลอย 1 ชั้น มาพร้อมห้องชุดพักอาศัยรวม 173 ยูนิต บนที่ดินขนาด 2 ไร่ครึ่ง
แยกอาคารจอดรถออกมาด้านนอก เป็นอีก 1 อาคาร สูง 2 ชั้น กับอีก 6 ชั้นใต้ดิน
ซึ่งทั้ง 2 อาคาร จะมีทางเดินเชื่อมต่อกันที่ชั้น 2 ของแต่ละอาคารด้วยครับ
ในแง่ความสูง น่าจะพอๆ กันกับ "28 Chidlom" หรือเปล่านะ? ผมไม่แน่ใจเท่าไหร่
ส่วนพื้นที่รอบด้านก็ไม่ต้องสาธยายมากเลยครับ
จะพูดว่าที่นี่เป็นแหล่งรวมทุกสิ่งอย่างที่ตอบโจทย์ชีวิตกลุ่มคนที่มีกำลังซื้อก็ไม่ถือว่าแปลกอะไร
เพราะลองเดินไปเรื่อยก็จะเห็นได้เลยว่าพื้นที่ตรงนี้มีหมด ครบครัน ทั้งห้างสรรพสินค้า โรงแรม อาคารที่พักอาศัย รถไฟฟ้าก็มี ใกล้ BTS ชิดลม 280 เมตรเท่านั้น
เดินขึ้นไปบนสกายวอล์ค BTS ทะลุเข้าห้างต่างๆ ได้ ตรงช่วงต้นเป็นเซ็นทรัลชิดลม เดินไปหน่อยก็ถึง ในระยะเดินได้ของที่นี่จะไปถึงเซ็นทรัลเวิลด์, เซ็นทรัลเอ็มบาสซี, เกษรวิลเลจ แล้ว
หรือใครขยันเดินหน่อยก็ไปถึงสยามพารากอน, สยามเซนเตอร์, หรือทะลุไป MBK เลยก็ได้ ยังไงก็ไม่ต้องกังวลเรื่องแดดเรื่องฝนเพราะมันมีสกายวอล์ค และสามารถเดินทะลุเข้าถึงกันได้หมดอยู่แล้ว
เรียกได้ว่าห้างฯ ใหญ่ๆ ล้อมรอบทำเลโซนนี้ไว้หมดแล้วครับ
ถ้าพูดถึงโรงแรมก็ต้องบอกว่าย่านนี้มีเยอะจริงๆ แถมมีแต่พรีเมียมเกรด 5 ดาวทั้งนั้นด้วย ไม่ว่าจะ Renaissance Bangkok Ratchaprasong, Grand Hyatt Erawan, Park Hyatt Bangkok, Renaissance ฯลฯ สารพัดสารเพ
หรือถ้าเป็นโรงเรียน ใกล้สุดก็ต้องมาร์แตเดอีเลย เพราะห่างออกไปแค่ 900 เมตรเท่านั้น ขยับไปนิดก็ จุฬาฯ, สาธิตจุฬาฯ, เตรียมอุดมศึกษา ฯลฯ เป็นสถาบันดังที่มีชื่อเสียงทั้งสิ้น ผู้ปกครองที่ต้องการจะให้ลูกเรียนแถวนี้ก็คือสบายครับ
ส่วนในเรื่องแหล่งงาน อย่าให้ต้องลิสต์ครับ เพราะคงต้องบอกว่าขอสมุดสักเล่มยังง่ายกว่า นั่นเพราะโซนนี้มีอาคารสำนักงานเล็กใหญ่ตั้งอยู่เพียบ
แถมตอนนี้มี OCC: One City Centre อาคารสำนักงานใหม่กิ๊งมาเปิดที่เพลินจิตด้วย บวกกับสถานทูตอีกเกือบสิบแห่ง มันเยอะมากๆ เพราะทุกอย่างกระจุกอยู่โซนนี้ทั้งนั้น
พูดง่ายๆ คือเป็นพื้นที่ที่อุดมสมบูรณ์และครบครันที่สุด แถมยังสามารถเชื่อมต่อไปย่าน CBD สำคัญๆ ได้อีกหลายเส้นทาง เป็นสุดยอดโลเคชันที่ใครๆ ก็หมายปอง
น่าสนใจกว่าคือ...ราคาครับ
อย่างที่บอกไปว่าที่ดินโซนนี้ขยับขึ้นสูงอยู่ตลอด แล้วเห็นจากพิกัดเค้าก็น่าจะรู้ละว่าไม่น่าจะมาเล่นๆ เอาเป็นว่าเรามาลองแกล้งๆ เดากันดีกว่า ว่าค่าตัวของ "CL Residence" โปรเจ็คต์ใหม่จาก "แสนสิริ" ตัวนี้ จะอยู่ที่ตารางเมตรละเท่าไหร่?
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ