ถ้าให้เลือกๆ แบบไม่คิดอะไรเยอะว่าคอนโดที่อยากสอย อยากจะซื้อเนี้ย เอาทำเลไหนดี? ผมจะตอบแบบไวๆ ว่าเอาคอนโดเส้นสุขุมวิท แบบช่วงทองหล่อ เอกมัย พร้อมพงษ์ แถวๆ นี้แหละ
มั่นใจว่าคงไม่ใช่แค่ผมหรอกที่ตอบทำเลเหล่านี้ เพราะความ 'แมส' ของสุขุมวิทช่วงนี้มันช่างล่อตาล่อใจเสียเหลือเกิน
เราจะบอกว่านี่คืออีกหนึ่งย่านที่เจริญที่สุดของกรุงเทพฯ กันได้แบบไม่ได้รู้สึกอายปาก ถามคนไทยก็รู้จัก ถามคนต่างชาติก็พยักหน้าหงึกๆ 'เยส ไอ โนว' กันทั้งนั้น
ด้วยความที่สุขุมวิทช่วงนี้ค่อนข้างที่จะแมสในกลุ่มชาวต่างชาติอยู่แล้ว อย่างคนญี่ปุ่น เกาหลี จีน หรือแม้กระทั่งคนแถบๆ ยุโรป เมกา หรือตะวันออก ถ้าเข้ามาทำงานในไทย ส่วนใหญ่ทำเลที่เลือกพักอาศัยก็หนีไม่พ้น พร้อมพงษ์ ทองหล่อ เอกมัย แถวๆ นี้แหละ
ความเนื้อหอมของทำเลที่มีทั้งห้างสรรพสินค้า คอมมูนิตี้มอลล์ ร้านรวง รถไฟฟ้า ทุกๆ อย่างที่ ช่างอำนวยความสะดวกเหลือเกิน ใครๆ ก็อยากไปอยู่ในที่ที่มีทุกสรรพสิ่งตอบโจทย์แบบครบครันกันแบบนี้ใช่ไหมล่ะครับ
ซึ่งก็ต้องบอกว่า โครงการอสังหาฯ บนทำเลนี้ ปัจจุบันก็มีแต่คอนโดทั้งนั้นแหละ!!
แต่ก็ไม่ใช่ทุกคนใช่ไหมครับที่อยากจะอยู่คอนโด การอยากได้บ้านสักหลัง ที่อยู่บนทำเลสะดวกสบายแบบนี้ สมัยนี้หายากละนะ
แต่ถ้าหากมีคนหา 'บ้านบนทำเลคอนโด' อยู่ล่ะก็ บอกเลยว่าถึงจะหายาก แต่หาได้นะ!!
ล่าสุดกับโครงการใหม่จาก 'กลุ่มบริษัทเอ็นริช' เลยครับ เค้าเพิ่งเปิดตัวโครงการ "ARCH Sukhumvit 39" (อาร์ค สุขุมวิท 39) โครงการบ้านสุด Luxury บนทำเลคอนโดนี่แหละ!!
ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อนะครับว่าซอยสุขุมวิท 39 มันจะยังเหลือที่ดินให้ลงเสาเข็มทำเป็นโครงการบ้านได้อีก!!
ซึ่งโครงการนี้เค้าเป็นโครงการในระดับ บ้านระดับซุปเปอร์ลักซ์ชัวรี่ โดยตัวโครงการตั้งอยู่บนที่ดิน 2 ไร่ Exclusive เพียง 12 หลังเท่านั้น โดยตัวบ้านจะมาพร้อมพื้นที่ใช้สอยขนาดใหญ่ 535-829 ตร.ม. ขนาด 4-5 ห้องนอน และที่จอดรถ 4-6 คัน* นอกจากนี้ยังมาพร้อมพร้อมลิฟต์ส่วนตัวอีกด้วย!!
มาดูในส่วนของทำเลกันบ้างครับ อย่างที่ผมเกริ่นไปเลยว่าเค้าอยู่บนพิกัดทำเลที่พรีเมี่ยมมากๆ ใจกลางกรุงเทพและสุขุมวิทสุดๆ
โดยตัวโครงการเค้าอยู่ในซอยสุขุมวิท 39 ซึ่งเป็นซอยที่อยู่ติดกับรถไฟฟ้าสถานีพร้อมพงษ์เลย
ซึ่งโครงการจะอยู่ในซอยประชัญคดี ซอยนี้คือซอยย่อยของซอยสุขุมวิท 39 อีกทีครับ ระยะทางประมาณ 2 กิโลฯ ถือว่าไม่ไกลมากนะ ขับรถแปปๆ ก็ถึงแล้ว
ถ้าหากว่าเดินมาหรือนั่งรถให้สังเกตร้านไก่ย่างเสือใหญ่เลยครับ เพราะตัวร้านตั้งอยู่ปากซอยประชัญคดีนั่นเองครับ
เข้าไปในซอยอีกนิดจะเห็นไซต์ก่อสร้าง อันนี้แอบๆ ชำเลืองดู เค้าตั้งอยู่ใกล้กับโครงการ 'Quintara mhy’zen พร้อมพงษ์' เชื่อหรือยังว่าโครงการ 'ARCH Sukhumvit 39' เค้าเป็นโครงการบ้านทำเลคอนโดสุดๆ
ลองจินตนาการว่าวันไหนไม่อยากขับรถ อยากใช้รถสาธารณะ เดินออกไปเรียกวินปากซอยไม่เกิน 30 บาทก็ถึง BTS พร้อมพงษ์ละ
นอกจากในแง่ของรถไฟฟ้าแล้ว ตรงนี้ยังสามารถทะลุถนนเพชรบุรีได้ด้วยนะครับ เอาจริงๆ ใกล้ๆ โครงการคือวัดใหม่ช่องลม ถ้าหากว่าผมข้ามแล้วเดินทะลุไปหน้าวัดก็ไปจ๊ะเอ๋กับถนนเพชรบุรี เลี้ยวขวานิดนึงก็เป็นบริษัท Italthai แล้วครับ
อันนี้จะสะดวกนิดนึงสำหรับคนที่ทำงานในแถบ New CBD อย่างแถวๆ พระราม9 ชับออกเพชรบุรี วิ่งยาวๆ เข้าเส้นพระราม 9 แปปเดียวก็ถึงแล้ว
หรือวกกลับมาทางเส้นสุขุมวิทก็สบายๆ วิ่งออกพระโขนง อ่อนนุช เข้าบางนาแบบสบายๆ หรือจะวกกลับทองหล่อ อโศก ก็ชิลๆ เลย
ในแง่ของความสะดวกสบาย นอกจากพวกแหล่งไลฟ์สไตล์และห้างสรรพสินค้า อย่าง “The EM District” แล้ว ตรงนี้ยังถือได้ว่าเป็นทำเลที่มีโรงเรียนนานาชาติเปิดแข่งกับคอนโดเลยก็ว่าได้ ครอบครัวไหนมีลูกเด็กเล็กแดง อยากได้โรงเรียนนานาชาติใกล้บ้านบอกเลยว่ามีให้เลือกละลานตาเลยทีเดียว และที่สำคัญยังเป็นพิกัดที่ 'ใกล้มือหมอ' โรงพยาบาลชั้นนำมีเพียบอุ่นใจแน่นอน
มาดูราคาสู่ขอเริ่มต้น 65 ล้านบาท* ครับ ถือว่าเป็นอีกโครงการที่ 'ถ้าเงินถึง' ก็อยากได้เหมือนกันนะ 5555 ด้วยความพรีเมี่ยมของทำเล แถมยังเป็นโครงการบ้าน มีพื้นที่ให้เราใช้สอยได้แบบคุ้มๆ เยอะกว่าคอนโดมากๆ ถ้าเงินถึงใครล่ะจะอดใจไหว
งานนี้เอาเป็นว่าใครสนใจจริงๆ ลองทักไปสอบถามข้อมูลโครงการกันได้นะครับ รู้สึกว่าบ้านตัวอย่างน่าจะเปิดให้เข้าชมแล้วแหละ หรือใครอยากให้ผมเข้าไปเยี่ยมชมบ้านตัวอย่างก็รีเควสกันมาได้นะ ไม่แน่ผมอาจจะไปเก็บภาพความลักชูรี่มาฝากกันก็ได้ อิอิ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ