วันก่อนผมมาเก็บภาพไซต์ก่อสร้าง เดินชมทำเลบ้านโครงการหนึ่งในซอยสุขุมวิท 39 อากาศร้อนๆ เดินเมื่อยๆ เหนื่อยๆ เลยอยากแวะหาอะไรจิบให้ชื่นใจเสียหน่อย
ในเมื่อเราอยู่ในเมืองดัดจริต ชีวิตก็ต้องป๊อปสักหน่อยอ่ะดิ จะแค่หาร้านนั่งชิลเฉยๆ ไม่ด๊ายยย คอนเทนต์ก็ต้องมีด้วย!!
ทำเลมันเหมาะ หาร้านเทสๆ เลยง่ายนิดนึง5555
มาจ๊ะเอ๋เข้ากับร้าน (un)FASHION District S39 นี่แหละ เห็นปุ๊บ ตัดสินใจเดินเข้าอย่างไว
ความเก๋คือร้านเนี้ย มันไม่ใช่แค่คาเฟ่อ่ะดิ เค้าเป็นร้านขายเสื้อผ้าด้วย
โดยตัวร้านจะมาในสไตล์วินเทจครับ อย่างโซนคาเฟ่นี่ก็มีการตกแต่งอย่างดีเลย มันให้กลิ่นอายญี่ปุ่นๆ บรรยากาศดีมากๆ งงว่ามีร้านแบบนี้ซ่อนอยู่ในซอยสุขุมวิท39 ด้วยหรอเนี้ย
อย่างโซนขายเสื้อผ้า ผมชอบที่เค้ามีความคลุมโทนน้ำตาลๆ วินเทจ พวกเครื่องหนังยังเป็นสีน้ำตาลเลย
ส่วนใหญ่ภายในร้านจะเน้นไปที่พวกบูท หรือ รองเท้าหนังอันนี้จะเป็นสินค้าที่เนอะหน่อย
พวกเสื้อผ้าก็มีแต่ไม่ได้เยอะมาก กระเป๋าแบรนด์เนมรุ่นวินเทจราคาดีเลยครับ ใครเป็นสายใส่สูทชอบแต่งแนววินเทจ มีเนกไทน์หาของแบรนด์ แรร์ๆ สวยๆ นี่แนะนำเลย
แต่พวกเครื่องประดับส่วนใหญ่จะเป็นของสาวๆ ซะมากกว่า ของผู้ชายไม่ค่อยเยอะมาก ผ้าเช็ดหน้าสวยๆ ก็มีนะ สภาพดีเยี่ยมเลย
อีกฝั่งชั้นสองจะเป็นพวกเครื่องสาน จานชาม และพวกแก้ว อันนี้สวยเลยแหละ นอกจากจะขายแล้วยังตั้งประดับร้านด้วย บรรยากาศโคตรดีอ่ะบอกเลย
ในฝั่งของคาเฟ่ ทีแรกคิดว่า เค้าตั้งใจทำเป็นร้านที่ขายของวิจเทจมือสอง อาหารคงไม่เด่นมั้ง สรุปคือผิดคาดเลยนะ!! ใครตั้งใจไปกินบอกเลยไม่เสียเที่ยว
หนึ่งเลยคือที่นั่งเยอะ นั่งได้ทั้งในร้านและนอกร้านเลย ชั้นบนก็นั่งได้ ส่วนเมนูของร้านมีเพียบ ทั้งอาหารคาว อาหารหวาน เครื่องดื่ม ฯลฯ
อย่างอาหารคาวเนี้ย มีทั้งอาหารอิตาเลี่ยน อาหารแม็กซิกัน อาหารไทย ครบหมด!!
ขนมก็มีเยอะครับ ราคาถือว่าไม่แรงมาก (ก็ระดับคาเฟ่ทั่วไปสมัยนี้แหละ)
เครื่องดื่มผมสั่งเป็น Espresso on Kagoshima Matcha ส่วนเพื่อนอีกสองคนเค้าสั่ง Ice Rose Latte และ Chocolate Ice ส่วนตัวเมนูเครื่องดื่มสำหรับผมไม่ได้ว้าวอะไรมากนะ แต่มัทชะนี่หอมดี ใครสายชาเขียวเข้มๆ น่าจะชอบ
แต่พระเอกของเราวันนี้ยกให้เมนูคาวครับ ผมสั่งมาหลายอย่างเลย (หิว 5555)
Fish and chips เมนูที่ผมคิดว่าไปร้านไหนถ้ามีต้องสั่ง แบบว่าถ้าทำสิ่งนี้อร่อย อย่างอื่นก็ต้องอร่อยวะ ส่วนตัวร้านนี้เบสิก ไม่ได้ว้าวอะไรนะ
Park Steak จริงๆ ชื่อยาวอลังกว่านี้ แต่พ้อยก็คือสเต็กหมูแหละ เอาดีๆ นะ คือจำไม่ได้นั่นแหละแต่เซฟรูปไปบอกพนักงานได้เลย จานนี้ใครมาต้องสั่ง!! อร่อยมาก เนื้อนุ่มพอดี ซอสอร่อยจริงๆ นัวมาก มีเห็ดแชมปิญองเป็น Texture โคตรได้ เป็นเมนูที่ผมให้ 10 10 10!!
Avocado Chicken Salad หรือว่าสลัดอะโวคาโด่น่ะแหละ จานนี้สั่งมาเพราะรู้สึกผิดกับการทานเค้กและเนื้อมากไป 555 จริงๆ จานนี้สั่งก็ได้ ไม่สั่งก็ได้นะ ส่วนตัวไม่ว้าว ผมไม่ค่อยชอบเครื่องเทศแม็กซิกันด้วยแหละ แต่ไก่อร่อยนะ
อาหารไทย ธรรมด๊า ธรรมดา คาเฟ่ญี่ปุ่นจ๋าจะไหวหรอ? คำตอบคือไหว ให้ผ่านแบบไม่มีที่ติ เราจ้วงเอา จ้วงเอา เป็นจานแรกที่หมดก่อนเพื่อนเลย
หมูสามชั้นทอดพริกเกลือ จานนี้ก็ให้ 10 อีกแล้ว สรุปคือเป็นร้านสไตล์ญี่ปุ่นที่ทำอาหารไทยอร่อยมากเลย
กินคาวไม่กินหวานสันดารไพร่ ทางเราถือคตินี้กันมาโดยตลอด แม้จะอิ่มจนพุงแทบแตกแล้วก็ตาม เลยสั่งเค้ก Apple Tart กับ New York Cheese cake มาลอง แม้เครื่องดื่มไม่เด่น(สำหรับผม) แต่ของหวานอร่อยตาลุก Apple Tart อร่อยมากๆ จานนี้ต้องสั่งครับแนะนำ!!
สรุปแล้วผมยกให้ (un)FASHION District S39 เป็นคาเฟ่ที่ข้าวอร่อยโคตร สำหรับผมนะ ส่วนตัวต้องบอกเลยว่ายุคนี้คาเฟ่มันมีโคตรเยอะ เดินไปเจอแทบทุกซอย แต่คาเฟ่ที่ทำอาหารและเครื่องดื่มอร่อยสมัยนี้หาไม่ง่ายนะครับ
ในแง่ของการตกแต่งให้คะแนนเต็ม 100 เลย ในร้านมีมุมถ่ายรูปเยอะมาก ใครสายแฟ ชีวิตติดคอนเทนต์ แนะนำเลยฮะ ช้อปปิ้งหิวๆ ก็จัดโซนคาเฟ่ต่อได้เลย
เดินทางง่ายมากๆ มาลงรถไฟฟ้าพร้อมพงษ์แล้วเดินเข้ามาเรื่อยๆ ไม่แนะนำให้ขับรถเข้ามานะที่จอดรถมีน้อยมากหรือใครจะจอดในห้างละเดินต่อก็ได้ เดินชิลๆ แปปเดียวถึงเลย
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ