วันก่อนเห็นคลิปลูกบอลกลมๆ ขนาดยักษ์ปล่อยคลื่นแสงประหลาดอย่างกับอยู่ในโลกไซไฟ สายคออนิเมะก็จะบอกว่า "เฮ้ย ใครกางอาณาเขต" แต่นี่ไม่ใช่คลิปตัดต่อ เพราะมันเป็นลูกบอลกลมที่มีอยู่จริง!
เอาตามตรง หลังจากนั้นผมก็เริ่มเห็นคลิปเจ้าบอลกลมขนาดยักษ์นี่โผล่มาในอีกหลายรูปแบบ รูปทรงยังกลมดิกตามเดิม แต่แสงสีที่ปรากฏให้เห็นออกมากลับปรับเปลี่ยนไป
ที่แมสพอๆ กับ "การกางอาณาเขต" น่าจะเป็นประโยคทักทายอย่าง "Hello World" นี่แหละ
สืบไปสืบมาก็รู้ว่ามันคือสิ่งปลูกสร้างทรงกลมขนาดยักษ์ที่มีมูลค่าสูงถึง 2.3 พันล้านเหรียญสหรัฐฯ ตั้งอยู่ใจกลางดินแดนที่มีฉายาว่า Sin City อย่างลาสเวกัส ที่มาในชื่อ "The MSG Sphere"
ด้วยความสูง 366 ฟุต หรือราวๆ 111.56 เมตร พร้อมความกว้าง 516 ฟุต หรือ 157.3 เมตร เจ้าลูกกลมที่เห็นนี่สามารถจุคนเข้าไปด้านในได้มากถึง 18,600 ที่นั่ง จะว่าไปก็เป็นอาคารทรงกลมที่ใหญ่ที่สุดในโลกตอนนี้แล้วล่ะ
นอกจากนี้ที่น่าสนใจคือ "The MSG Sphere" ติดตั้งลำโพงมากกว่า 160,000 ชุดอยู่รอบโบว์ล จะนั่งมุมไหนโซนอะไรก็มั่นใจได้ว่าได้ยินเสียงชัดแน่ๆ
และที่เราเห็นแสงสีเสียงต่างๆ ด้านนอกนั่นก็เพราะว่ามีจอ LED ขนาดใหญ่ที่แสดงผลระดับ 4K ติดตั้งเอาไว้ด้านนอกครับ
ที่ชวนทึ่งกว่าคือแผ่น LED ที่่ใช้นั้นมีขนาดเท่าลูกพัคที่ใช้ในกีฬาฮอกกี้น้ำแข็ง นำเอามาวางเรียงกันทั้งหมดทั้งมวล 1.2 ล้านชิ้น!
กลายมาเป็นจอภาพที่ให้ความละเอียดยิบๆ คมชัดและเสมือนจริงที่สุดในโลก
"The MSG Sphere" ออกแบบพร้อมก่อสร้างโดย "Populous" สตูดิโอสถาปัตยกรรมจากรัฐมิสซูรี ซึ่งเจ้านี้เคยสร้างผลงานระดับโลกมากมาย ทั้งออกแบบสนาม Super Bowl หรือ World Cup ก็ทำมาแล้ว
เจ้าลูกกลม "The MSG Sphere" ตั้งอยู่ในพื้นที่ของโรงแรม The Venetian Resort และได้กลายเป็นแลนด์มาร์กใหม่แห่ง Sin City อย่างลาสเวกัสไปแล้วเป็นที่เรียบร้อย แม้จะยังไม่ได้เปิดตัวอย่างเป็นทางการก็ตาม
กำหนดเปิดตัวอย่างเป็นทางการของเจ้าลูกกลมยักษ์คือวันที่ 29 กันยายนที่จะถึงนี้ครับ และพิเศษตรงที่จะมีวงร็อกระดับตำนานสัญชาติไอริชอย่าง U2 มาแสดงด้วย นับเป็นศิลปินวงแรกที่จะได้แสดงคอนเสิร์ตที่นี่เลยนะ
ทางนี้ใช้ชื่อการแสดงว่า "U2: UV Achtung Baby Live at Sphere" ราคาตั๋วเริ่มต้นคือ 140 เหรียญสหรัฐฯ แต่ตอนนี้ถูกคนซื้อไปอัพขายกันในราคาเริ่มต้นที่ 500 เหรียญสหรัฐฯ ไปแล้ว!
เจ้าลูกกลมนี่ในตอนกลางวันดูเหมือนวัตถุประหลาดขนาดมหึมาจากต่างดาวที่มีสีดำๆ ทะมึนๆ แต่พอตกกลางคืนก็ถึงเวลาเฉิดฉาย สมแล้วที่เป็นเวทีความบันเทิงสำหรับอนาคต
มองไปมองมาเหมือนดาวดวงใหม่ที่หล่นตุ้บลงมาบนผืนโลกเลยเนอะ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ