ลุยต่อไม่รอแล้ว! แสนสิริจ่อเปิดศึก ‘บ้าน100ล้าน’ ทำเลกรุงเทพกรีฑาชูจุดขายใกล้โรงเรียนนานาชาต ประเดิมนำร่องปัดฝุ่นแบรนด์ ‘เศรษฐสิริ’ ครั้งแรกในรอบ 20 ปี จับเศรษฐีใหม่ อินฟลูเอนเซอร์ บล็อกเกอร์ ยูทูปเบอร์ กำลังซื้อสูง
กลุ่มลูกค้าของเศรษฐสิริ เดิมอายุ 35-45 ปี เป็นเจ้าของธุรกิจขนาดใหญ่ พนักงานระดับบริหาร รวมถึงอาชีพเฉพาะแพทย์ วิศวกร ทนาย นักลงทุน ปัจจุบันกลุ่มลูกค้าอายุน้อยลง 25-45 ปี เพราะกลุ่มคนรุ่นใหม่ประสบความสำเร็จเร็วกว่าคนรุ่นเก่า
ธุรกิจสมัยใหม่เปลี่ยนแปลงค่อนข้างเร็วไม่ว่าจะเป็นกลุ่มที่ขายของออนไลน์ ยิ่งในช่วงโควิด-19 รวมถึงกลุ่มอินฟลูเอนเซอร์ บล็อกเกอร์ ยูทูปเบอร์ต่างๆ มีจำนวนเพิ่มขึ้นอย่างมีนัยสำคัญและเป็นกลุ่มที่มีกำลังซื้อสูง
ครึ่งปีหลัง บริษัทมีแผนเปิดแนวราบ 23 โครงการ มูลค่ารวม 40,700 ล้านบาท เป็นช่วงไตรมาส 3/2566 เปิดตัว 8 โครงการ มูลค่า 11,200 ล้านบาท และไตรมาส 4 จะเปิดตัว 15 โครงการ มูลค่ารวม 29,500 ล้านบาท เน้นโครงการบ้านกลุ่มลักชัวรีแบรนด์ เศรษฐสิริ จำนวน 9 โครงการ, สราญสิริ 3 โครงการ, อณาสิริ 7 โครงการ และ บูก้าน 2 โครงการ
ล่าสุดบริษัทได้เตรียมเปิดขายโครงการเศรษฐสิริ วงแหวน-จตุโชติ มูลค่า 1,900 ล้านบาท เป็นบ้านเดี่ยว 100-150 ตารางวา สไตล์ “Art Deco” ระดับราคา 15-30 ล้านบาทต่อยูนิต คาดสิ้นปีนี้จะสามารถทำยอดขาย 33,000 ล้านบาท ยอดโอน 30,500 ล้านบาท ตามเป้าหมาย
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ