เป็นพี่ใหญ่ ใจดีอย่างต่อเนื่องครับ ล่าสุดศุภาลัยเค้าจัดโครงการดีๆ เพื่อผู้ประกอบการรายเล็กอย่างโครงการ Big Brother Season 7 ซึ่งจัดต่อเนื่องมาเป็นปีที่ 6 เพื่อแลกเปลี่ยนองค์ความรู้ระหว่างองค์กรขนาดใหญ่และขนาดเล็ก เพื่อเกิดแรงกระเพื่อมในการพัฒนาภาคอุตสาหกรรมที่อยู่อาศัยในทุกระดับและตอบโจทย์ทุกความต้องการของลูกค้าอย่างแท้จริง
งานนี้เรียกได้ว่า ศุภาลัย ยังคงเป็นบริษัทอสังหาริมทรัพย์ชั้นนำของประเทศเพียงรายเดียวที่รับบทบาท “พี่เลี้ยง” ในการเข้าร่วมและสนับสนุนโครงการ “Big Brother” ซึ่งจัดขึ้นโดยสภาหอการค้าไทย โดยในปีนี้ได้ถ่ายทอดวิชาอสังหาฯและเคล็ดลับความสำเร็จในแบบฉบับของศุภาลัย ให้กับ 2 บริษัทน้องเลี้ยง คือบริษัท บี มอร์ เอสเตท จำกัด และบริษัท โสภณทาวเวอร์เฮาด์ จำกัด ผู้พัฒนาอสังหาริมทรัพย์ในระดับภูมิภาค ทั้งจ.ปราจีนบุรี และจ.พิจิตร
เพื่อหวังเพิ่มเติมและแลกเปลี่ยนองค์ความรู้ด้านที่อยู่อาศัยแก่กันและกันในมิติต่างๆ โดยงานนี้ทางพี่ใหญ่อย่างศุภาลัยเองก็ไม่ได้มองว่าเป็นคู่แข่งขันทางธุรกิจ อีกทั้งยังมุ่งมั่นเป็นส่วนหนึ่งในการสร้างความยั่งยืนในการดำเนินกิจการให้กับผู้ประกอบการอสังหาริมทรัพย์ไทย เพื่อให้เห็นถึงความสามารถในการสร้างโอกาสทางธุรกิจควบคู่ไปกับการก่อให้เกิดประโยชน์กับทุกภาคส่วนของสังคม
โดยทาง 'บี มอร์ เอสเตท' เผยถึงเหตุผลที่เข้าร่วมโครงการต่อเนื่องเป็นปีที่ 2 ต่อทันทีหลังจากทราบว่า ศุภาลัย ยังคงเป็นบริษัทพี่เลี้ยง เนื่องจากประทับใจที่ในปีที่แล้วบริษัทได้รับหลากหลายคำแนะนำที่มีประโยชน์ต่อการดำเนินธุรกิจ อีกทั้งปีนี้ศุภาลัยได้ชวนมาดู 'โครงการ ศุภาลัย วิลล์ ศรีราชา - บ่อวิน' และ 'โครงการศุภาลัย พาร์ควิลล์ พัทยา – สุขุมวิท' ที่จังหวัดชลบุรี ซึ่งใกล้เคียงกับกิจการโครงการของ บี มอร์ ที่ดำเนินธุรกิจในจังหวัดปราจีนบุรี โดยมีกลุ่มลูกค้าส่วนหนึ่งเป็นพนักงานนิคมอุตสาหกรรมเช่นเดียวกัน ทำให้สามารถเรียนรู้คำแนะนำจากศุภาลัยมาปรับใช้ และพัฒนาต่อเนื่องไปกับโครงการของบริษัทในอนาคตได้
รวมถึงทางด้าน 'โสภณทาวเวอร์เฮาด์' บริษัทที่พัฒนาโครงการอสังหาในจ.พิจิตร มานานกว่า 10 ปี กล่าวว่าได้ยินชื่อเสียงที่ดีของศุภาลัยมานาน อีกทั้งยังเคยอ่านบทความและชื่นชมในความรู้ความสามารถของ ดร.ประทีป โดยหลังจากได้เข้าร่วม Big Brother รู้สึกเกินคาดมาก เพราะศุภาลัยไม่ได้ให้คำแนะนำแค่พื้นฐานการทำธุรกิจอสังหาฯ ทั่วๆไป แต่ทั้งผู้บริหารอย่าง คุณราชัย และทีมงานศุภาลัย ได้ไปดูโครงการของตนที่จังหวัดพิจิตร และได้ให้คำแนะนำและชี้แนะอย่างละเอียดเสมือนเป็นเจ้าของโครงการเอง ทำให้ได้ความรู้และมุมมองใหม่ที่คาดไม่ถึง อีกทั้ง ศุภาลัย ทำให้กล้าคิดโจทย์ที่ท้าทายมากขึ้นเพื่อก้าวข้ามผ่านเซฟโซนของตัวเอง
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ