เดือนที่ 8 แล้วนะค้าบบบบบ ตอนนี้ทุกธนาคารพาณิชย์ทยอยปรับขึ้นดอกเบี้ยเงินกู้ MRR , MLR , MOR กันทุกธนาคารแล้ว หลายคนก็บ่นว่าดอกเบี้ยเดือนที่ผ่านมาขึ้นกันเยอะเลย 555
วันนี้ผมได้รวมอัตราดอกเบี้ยเฉลี่ย 3 ปีแรกที่ต่ำที่สุดตามตารางด้านล่างนี้มาให้แล้วครับ สำหรับใครที่กำลังวางแผนที่จะกู้ซื้อบ้าน ตัดสินใจเลือกโครงการที่ชอบได้แล้วก็รีบจัดกันได้เลย
ซึ่งเรื่องที่ทุกคนน่าจะตกใจเหมือนกันก็คือ “ดอกเบี้ยเฉลี่ย 3 ปีแรก” ของทุก ๆ ธนาคารปรับขึ้นอย่างเห็นได้ชัดมาก ตอนนี้ 3+ กันทุกธนาคารแล้วว
รวมถึง 'ดอกเบี้ยแบบคงที่' แทบจะไม่มีให้เห็นแล้ว ทั้งนี้ก็เพราะธนาคารต้องการลดความเสี่ยงเรื่องต้นทุน เลยยกเลิกให้ปลอดภัยไว้ก่อน 555
แต่ก็ยังมีข่าวดีสำหรับใครที่วางแผนจะซื้อบ้านปีนี้อยู่นะ เพราะปีนี้เรายังได้รับอานิสงค์ของมาตรการลดค่าโอนค่าจดจำนองปี 2566 ที่มีการเริ่มใช้แล้วถึง 31/12/2566 นี้
ย้ำอีกทีนะครับ... ทุกครั้งที่ผมทำรวบรวมอัตราดอกเบี้ยก็จะมีหลายคนถามว่าทำไมถึงไม่ตรงกับที่ได้ ผมอยากบอกเพื่อน ๆ ว่าข้อมูลนี้เป็นเพียงข้อมูลที่ผมรวบรวมจากหน้าเว็บของแต่ละธนาคาร และคัดที่ต่ำสุดมาเท่านั้น
อัตราดอกเบี้ยสินเชื่อที่เพื่อน ๆ ได้อาจจะมากหรือน้อยกว่านี้ก็ต้องอยู่ที่สกิลการเจรจาของเพื่อน ๆ และการพิจารณาของทางธนาคารด้วย ต้องลองไปเจรจากันดูอีกทีครับ :)
อย่าลืมนะครับว่าถึงแม้ #ดอกเบี้ยบ้าน จะดูเหมือนต่างกันนิดเดียว แต่สิ่งที่มันนำไปคูณ คือยอดหนี้ "หลักล้าน" แค่ 3 ปีก็ต่างกันเป็นแสนแล้ว ถ้า 10-20 ปีขึ้นไปจะต่างกันขนาดไหน 555555
#ดอกเบี้ยสินเชื่อบ้าน #ดอกเบี้ยรีไฟแนนซ์บ้าน #condotiddoi #คอนโดติดดอย
*ข้อมูลอัปเดต 8 ส.ค. 2566
**อัตราดอกเบี้ยเฉลี่ย 3 ปีคิดตามข้อมูลแต่ละธนาคาร
***รายละเอียดและเงื่อนไขเป็นไปตามที่ธนาคารกำหนด
Tag : ติดดอยรวมมาให้ | ดอกเบี้ย | สินเชื่อบ้าน
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ