BTS : ชิดลม / เพลินจิต /
25 Aug 2023 07:11งานไม่ใหญ่แน่นะวีฟร์ เพราะเห็นว่าหลังสวนมีโปรเจ็คใหม่งอกอีกแล้ว
ใครไปเดินๆ แถวนั้น แวะเข้ากาแฟเงือกเยื้องๆ กับ คอนโด Scope Langsuan จะเห็นว่าตึกไทยประกันภัยเดิมที่อยู่ฝั่งตรงข้ามกันเปลี่ยนโฉมใหม่ไปแล้ว
เดิมทีนึกว่าจะแค่ปรับปรุงตึก ที่ไหนได้เปลี่ยนให้มันกลายเป็นอาคารมิกซ์ยูสใหม่ติดถนนหลังสวนกันไปเลย
อาจจะเพราะช่วงที่ไปเห็นมา CBRE เริ่มโปรโมทพื้นที่ตึกแล้ว แถมยังเผยโฉมอาคารชัดๆ อีก รู้สึกได้เลยว่าแหล่มมาก ภาพรวมตัวอาคารสวยถูกใจครับ
"Vivre Langsuan" เป็นมิกซ์ยูส 7 ชั้นที่ตั้งอยู่เยื้อง Scope Langsuan หน้า Sindhorn Midtown พื้นที่ Retail ให้เช่า ที่รู้สึกว่าตอนนี้น่าจะปล่อยเช่าเกือบเต็มพื้นที่แล้ว และน่าจะเป็นโครงการใหม่ล่าสุดในย่านนั้นเลยละ
CBRE วางให้โครงการนี้เป็นมิกซ์ยูสระดับพรีเมียมที่มีด้วยกันทั้งหมด 7 ชั้นในย่านหลังสวน
โดยพื้นที่รีเทลตั้งอยู่ที่ชั้น 1 - 3 ส่วนชั้น ชั้น 4 - 7 จะเป็นพื้นที่ออฟฟิศครับ รวมพื้นที่เช่ารีเทลมากกว่า 1,125 ตร.ม.
ส่วนชั้นบนยังไม่แน่ใจ แต่จากที่เห็นภาพที่ปล่อยออกมาคาดว่าน่าจะเป็น Rooftop และอาจจะเป็น Sky bar & restaurant ตามสไตล์ล่ะนะ วิวน่าจะดีไม่น้อยเหมือนกันถ้าไม่มีสายไฟด้านหน้า
ต้องบอกว่าเป็น Lifestyle Mixed-Use ใหม่ที่น่าสนใจมากในแง่ของทำเล
นั่นเพราะตัวโครงการตั้งอยู่ใจกลางย่านธุรกิจเลย รอบด้านมีแต่โรงแรมหรู คอนโด อาคารสำนักงาน สถานศึกษา ไม่ต้องพูดถึงแหล่งไลฟ์สไตล์ต่างๆ ร้านค้าดัง ห้างหรูเพียบ!
ที่สำคัญคือโครงการนี้อยู่ห่างจาก BTS ชิดลม เพียงแค่ 250 เมตรเท่านั้นครับ
ช่วงถนนตรงนี้นักท่องเที่ยวเยอะมาก เดินไปเดินมาอยู่โซนนั้นกันให้เพียบ และแน่นอนว่ามีโอกาสที่จะเดินแวะเข้าซอยมาใช้งานมิกซ์ยูสตัวนี้ด้วยเหมือนกัน เพราะมันไม่ไกลจากรถไฟฟ้าเลย
และข้อดีของการเป็นโครงการตั้งอยู่ใจกลางกรุงก็คือการเดินทางที่สะดวกสบาย
ต่อให้ไม่ได้ใช้รถไฟฟ้า คนใช้รถใช้ถนนก็เดินทางง่ายครับ เพราะใกล้สี่แยกชิดลม เชื่อมต่อถนนหลายสาย ไม่ว่าจะเป็นถนนเพลินจิต ถนนสารสิน หรือถนนราชดำริ
ความอยู่ต้นซอยหลังสวน ก็มีข้อดีในการเดินทางแบบนี้แหละ
จุดที่อาจลำบากหน่อยคือรถติดมาก ติดตลอดเวลา แอบอยากรอดูตอนเปิดโครงการกันเต็มๆ อีกทีเหมือนกันว่าการจราจรช่วงนั้นจะเป็นยังไง เพราะโครงการมันตั้งชิดถนนเลย
อ้อ โครงการนี้แพลนจะสร้างแล้วเสร็จในช่วงไตรมาส 3 ปี 2566 นี้ครับ ซึ่งตอนนี้ก็อย่างที่บอกไปว่าเค้าเปิดผ้าคลุมอวดโฉมงานก่อสร้างกันแล้วนะ
เรื่องค่าเช่าอะไรใดๆ ไม่แน่ใจ แต่น่าจะฮอตเพราะปล่อยเช่าเกือบเต็มพื้นที่แล้ว แล้วรอบด้านเองก็มีสิ่งอำนวยความสะดวกครบครัน
ลูกบ้านคอนโดโซนนั้นน่าจะชอบ โดยเฉพาะลูกบ้าน Scope เพราะแค่ข้ามถนนไปก็ถึงละ 5555
จะพูดว่าที่นี่เป็นแหล่งรวมทุกสิ่งอย่างที่ตอบโจทย์ชีวิตกลุ่มคนที่มีกำลังซื้อก็ไม่ถือว่าแปลกอะไรครับ
เพราะลองเดินไปเรื่อยก็จะเห็นได้เลยว่าพื้นที่ตรงนี้มีหมด ครบครัน ทั้งห้างสรรพสินค้า โรงแรม อาคารที่พักอาศัย รถไฟฟ้าก็มี
แต่ที่ผมชอบคือ BTS มันมีสกายวอล์คให้ครับ ขึ้นไปเดินได้โดยไม่ต้องกังวลเรื่องแดดเรื่องฝน มีหลังคาให้ตลอดระยะทาง
ถ้าพูดถึงโรงแรมก็ต้องบอกว่าย่านนี้มีเยอะจริงๆ แถมมีแต่พรีเมียมเกรด 5 ดาวทั้งนั้นด้วย ไม่ว่าจะ Renaissance Bangkok Ratchaprasong, Grand Hyatt Erawan, Park Hyatt Bangkok, Renaissance ฯลฯ สารพัดสารเพ
เพราะแบบนั้นน่าจะตกนักท่องเที่ยวต่างชาติที่ไม่ได้อยากเข้าห้างใหญ่ๆ ได้ด้วยเหมือนกัน
ถือว่าเป็นโปรเจ็คที่ตั้งตารอนะ เฉพาะแค่ทำเลก็กินขาด เป็นสุดยอดโลเคชันที่ใครๆ ก็หมายปอง
ส่วนถนนหลังสวนนี่ขึ้นชื่อเรื่องความสงบอยู่แล้ว ต่อให้เป็น Lifestyle Mixed-Use ผมก็คิดว่าน่าจะไม่ได้อึกทึกอะไร
น่าจะเป็นประมาณต๊ะต่อนยอนแบบไลฟ์สไตล์สบายๆ เรียบๆ หรูๆ ให้ฟีลห้างเกษรอะไรแบบนี้หรือเปล่า (เดาๆ)
นั่นเพราะยังไม่แน่ใจว่ามีร้านรวงอะไรตบเท้าเข้ามาตั้งด้านในบ้าง แต่จากส่วนตัวผมคาดว่าน่าจะเป็นแบรนด์ใหญ่กันเสียมากนะ ด้วยพื้นที่แล้วอะไรแล้ว
เอาเป็นว่าถ้าเปิดเต็มรูปแบบเมื่อไหร่ ผมจะไม่พลาดแวะไปรีวิวให้ชมกันอย่างเต็มที่แน่นอนครับ ตอนนี้ทำได้แค่เดินผ่านไปมองดูภาพรวมงานก่อสร้างก่อนแล้วกัน อิอิ
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ