'วงศ์สว่าง' อีกหนึ่งทำเลฮอตประจำเส้นทางรถไฟฟ้าสายสีม่วง โดยเฉพาะตลาดคอนโด
สังเกตได้จากรอบๆ 'สถานีวงศ์สว่าง' ที่เมื่อก้าวเท้าออกจากรถไฟฟ้า ก็เห็นเหล่าคอนโดเรียงหน้าสบตาเราในทันที
ซึ่งก็ไม่ใช่เรื่องน่าแปลกใจครับ ที่ทำเลนี้จะเนื้อหอมด้วยความที่วงศ์สว่าง เค้าเป็นแขวงหนึ่งของเขตบางซื่อ ซึ่งเป็นเหมือนพื้นที่ที่ก้ำกึ่งระหว่าง กรุงเทพและนนทบุรี
สามารถนั่งรถไฟฟ้าเข้าสู่เตาปูนเพียง 2 สถานี และต่อเข้ากรุงเทพชั้นในได้ในระยะเวลาอันรวดเร็ว การที่ทำเลมีศักยภาพนี่แหละครับ ทำให้นักพัฒนาหลายๆ เจ้า เลือกที่จะเจาะทำเล 'สถานีวงศ์สว่าง' กันมากมาย
และล่าสุดกับอีกหนึ่งโครงการใหม่จากพี่สิบหมื่น หรือ แสนสิริ กับโครงการ "เดอะ เบส วงศ์สว่าง" (THE BASE Wongsawang)
ซึ่งโครงการนี้ก็ไม่ใช่โครงการแรกของบนทำเลนี้นะครับ เพราะพี่สิบหมื่นเค้าเคยส่ง 'เดอะ ไลน์ วงศ์สว่าง' (The Line Wongsawang) มาบุกเอาไว้ก่อนหน้านี้แล้ว
โดยตัวโครงการ "เดอะ เบส วงศ์สว่าง" จะมาในรูปแบบคอนโด High-Rise สูงถึง 40 ชั้น 1 อาคาร จำนวน 684 ยูนิต มาพร้อมกับที่จอดรถ 42% ไม่รวมซ้อน บนพื้นที่ 5,589.6 ตร.ม. หรือประมาณ 3 ไร่กว่าๆ
การเดินทาง
ก็อย่างที่บอกครับว่าโครงการนี้เค้าตั้งอยู่บนทำเล 'สถานีวงศ์สว่าง' ซึ่งเป็นหนึ่งในสถานีประจำสายสีม่วง
หากนับจาก 'สถานีเตาปูน' ซึ่งเป็นสถานี Interchange สถานีวงศ์สว่างจะอยู่ถัดมาแค่สองสถานีเท่านั้นเองครับ ซึ่งตรงนี้ผมมองว่าค่อนข้างสะดวกสำหรับทั้งคนที่ทำงานทางโซนจตุจักร ลาดพร้าว พหลโยธินฯ มากๆ หรือจะเป็นพวกข้าราชการ หรือคนที่ทำงานทางฝั่งนนทบุรี ก็ถือว่าสะดวกสบายไม่แพ้กันเลย
นอกจากนี้ยังสามารถมาเลือกใช้บริการรถไฟฟ้าสายสีแดง ที่สถานีตลาดบางซ่อน ได้อีกด้วย
ตัวโครงการจะอยู่ทางฝั่งทางออกที่ 4 เดินออกจากสถานีจะมาโผล่ที่แยกวงสว่าง ฝั่งถนนกรุงเทพ-นนทบุรี เป๊ะ จากนั้นเดินย้อนศรถนนไปเรื่อยๆ ตัวโครงการจะอยู่เยื้องๆ กับ 'มาร์เก็ตเพลส' เลยซอยวงศ์สว่าง 27 ไปนิดเดียว
พิกัดโครงการอยู่ติดถนนใหญ่ ถ้าหากใช้รถส่วนตัวสามารถขับออกจากโครงการมุ่งหน้าไปทางแยกวงศ์สว่าง ได้แบบชิลๆ แยกวงศ์สว่างเป็นสี่แยกจุดตัดระหว่างถนนกรุงเทพฯ-นนทบุรี ถนนวงศ์สว่าง และถนนรัชดาภิเษก
ซึ่งการเดินทางค่อนข้างสะดวกสบายและหลากหลายครับ สามารถเลือกใช้เส้นรัชดาภิเษก เข้าสู่ประชาชื่น หรือจะขับตรงไปยาวๆ แล้วไปโผล่ที่แยกรัชโยธิน มุ่งหน้าไปเส้นวิภาวดีรังสิต ลาดพร้าว หรือพระราม 9 ได้สบายๆ แถมตัวโครงการยังอยู่ในพิกัดที่ใกล้กับจุดขึ้นลงทางด่วนศรีรัชและทางยกระดับอุตราภิมุขอีกด้วย
หรือว่าถ้าอยากขับรถออกนอกเมือง เราก็สามารถใช้ถนนกรุงเทพ-นนทบุรี เส้นที่ผ่านหน้าโครงการนี่แหละ วิ่งมุ่งหน้าไปทางติวานนท์ ไปใช้แยกแคราย แล้วเข้าสู่รัตนาธิเบศร์ หรือจะขับไปเส้นแจ้งวัฒนะ โผล่รังสิต หรือปทุมฯ ก็ได้นะตรงนี้
จริงๆ เส้นกรุงเทพ-นนทบุรี ยังสามารถใช้แยกวงศ์สว่าง ขับข้ามสะพานพระราม 7 มาโผล่ที่ถนนจรัญสนิทวงศ์ได้ด้วยนะ อันนี้สามารถเข้าสู่กรุงเทพฝั่งธนฯ แบบสบายๆ เลยครับ
นอกจากสะดวกสบายกับคนที่ใช้รถใช้ถนนแล้ว ในแง่คนที่ใช้บริการขนส่งสาธารณะ นอกจากรถไฟฟ้าสายสีม่วง บริเวณหน้าโครงการยังมีป้ายรถเมล์ด้วยนะ มีผ่านหลายสายเลยทีเดียวครับ ไหนจะเป็นซุ่มพี่ๆ วินมอเตอร์ไซต์ใกล้ๆ อีก บอกเลยว่าลูกบ้านโครงการนี้เดินทางกันสะดวกแน่นอน
ทางด้านของสิ่งอำนวยความสะดวก อันดับแรกเลย โครงการตั้งอยู่เยื้องๆ กับ Marketplace วงศ์สว่าง ใหญ่มาก มีร้านรวงเยอะแยะมากมาย ทั้งร้านอาหาร เสื้อผ้าแฟชั่น รวมทั้งซูเปอร์มาร์เก็ตชั้นนำอย่างบิ๊กซีด้วยนะ ลูกบ้านโครงการนี้สามารถข้ามถนนหน้าโครงการเดินมาช้อปและชิลได้ทุกวัน อีกทั้งพิกัดโครงการถือว่าเป็นย่านที่พักอาศัย ทำให้มีร้านรวงอยู่เยอะ
เอาเป็นว่าทำเลนี้ ให้สามผ่านไปเลย สะดวกสบายทั้งในแง่ของการเดินทางการใช้ชีวิต และแหล่งอำนวยความสะดวก ทีนี้เราก็ต้องมารอดูข้อมูลอัปเดตกันแล้วล่ะครับว่าขนาดห้องจะเริ่มต้นที่เท่าไร่ ราคาจะสตาร์ทประมาณไหน แล้วไหนจะเรื่องของส่วนกลางจะอลังการหรือไม่ อันนี้ต้องรอกันเลยครับ ซึ่งแว่วๆ ว่าประมาณไตรมาส 4 พี่สิบหมื่นก็น่าจะเปิดตัวอย่างเป็นทางการแล้วแหละ เดี๋ยวได้ข้อมูลยังไงจะคาบข่าวมาเล่าให้อ่านกันอีกทีนะครับผม!!
Tag : เดอะ เบส วงศ์สว่าง | THE BASE Wongsawang |
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ