สำหรับใครที่ฝันอยากลองพักในบ้านสไตล์ MUJI ตอนนี้ฝันเป็นจริงแล้ว เพราะทางแบรนด์ได้เปิดเกสต์เฮ้าส์ให้จองพักกันได้ใน Airbnb ครับ
คนที่หลงใหลความมินิมอลมินิใจของแบรนด์นี้มีเยอะแน่ละ และผมคิดว่าหลายๆ คนน่าจะอยากจับจองลองพักในเกสต์เฮ้าส์หลังนี้ด้วยแน่ๆ
แต่นอกจากจะอยู่ภายใต้แบรนด์ MUJI แล้ว เกสต์เฮ้าส์หลังนี้ที่ประกาศให้เข้าพักยังรีโนเวทมาจากบ้านเก่าอายุ 100 ปีของญี่ปุ่นด้วยนะ
โดยชื่อเต็มๆ ของโปรเจ็คนี้คือ "MUJI BASE KAMOGAWA" เป็นบริการของ "MUJI Base" ที่จะเข้าไปเปลี่ยนบ้านว่างเปล่าในญี่ปุ่นให้กลายเป็นบ้านพักสไตล์ MUJI ครับ
เข้ากับช่วงนี้พอดีที่เราจะได้ยินข่าวบ่อยๆ ว่าคนญี่ปุ่นแห่ขายบ้านเก่ากันเพียบเพราะค่าดูแลรักษามันสูง
โดย "MUJI Base" หลังนี้คือ "MUJI Base Kamogawa" ตั้งอยู่ในเมืองคาโมกาวะ จังหวัดชิบะ สามารถหลีกหนีความวุ่นวายและแออัดจากโตเกียวได้เพียงขับรถแค่ 90 นาทีเท่านั้น
ซึ่งจังหวัดชิบะเองก็เป็นที่ตั้งของนาข้าวขั้นบันไดอันมีชื่อเสียงอย่าง Oyama Senmaida นั่นเองครับ
ที่นี่ ผู้ที่เข้าพักจะได้ใกล้ชิดกับธรรมชาติ ภูเขา ต้นไม้ ดอกไม้นานาชนิด อย่างเต็มอิ่ม และยังได้สัมผัสกับวิถีชีวิตแบบ Satoyama เข้าถึงวัฒนธรรมดั้งเดิมในพื้นที่ได้ด้วย
โดยในบ้านพักสไตล์มินิมอลนี้มีความเรียบง่ายสบายตาแบบญี่ปุ่นในอดีต แต่ก็ผสมผสานกับความเป็นญี่ปุ่นสมัยใหม่ได้อย่างลงตัวเหมือนกัน
และแน่นอนว่าของที่ผู้เข้าพักคาดหวังอย่างข้าวของเครื่องใช้ภายในบ้านก็ล้วนแต่เป็นสินค้าของ MUJI ทั้งนั้น!
ใครฝันอยากอยู่ในบ้านที่ทั้งบ้านมีแต่ผลิตภัณฑ์ของ MUJI ทั้งเฟอร์นิเจอร์ ของตกแต่ง เครื่องนอน ของใช้ต่างๆ ไม่ว่าจะเล็กหรือใหญ่ เข้าใจว่าอยู่ที่นี่ต้องฟินมากแน่ๆ
ยังมีเรื่องอาหารการกิน ที่ทาง MUJI เค้าก็เป็นคนดูแลอีกเหมือนกัน เพราะจะมีแพ็กเกจอาหารที่ทาง MUJI จะใช้วัตถุดิบตามฤดูกาลในท้องถิ่นมาจัดทำให้ครับ
อ้อ ลืมบอกไปว่านอกจากการเข้าพักในบ้านที่ทั้งบ้านมีแต่ข้าวของของ MUJI แล้ว ยังมีกิจกรรมสำหรับผู้เข้าพักอาศัยด้วยนะ
เป็นกิจกรรมที่จะทำให้ผู้เข้าพักได้สัมผัสกับวิถีชีวิตดั้งเดิมมากขึ้น ไม่ว่าจะเป็นการเก็บเกี่ยวเมลอนชิบะจากฟาร์ม การป้อนนม รีดนมวัวในฟาร์ม และอื่นๆ อีกมากมาย
บ้านพัก MUJI Base Kamogawa หนึ่งหลัง สามารถรองรับแขกได้สูงสุด 5 คน ราคาเริ่มต้นอยู่ที่ 5,000 บาทต่อคืน และรับจอง 2 คืนขึ้นไป ผ่านการจองบน Airbnb ครับ
ใครอยากอินกับความ MUJI ก็รีบหาจับจองกันนะ เพราะเปิดให้จองไปเมื่อวันที่ 1 สิงหาคมที่ผ่านมา แต่ตอนนี้เต็มหมดแล้ว เท่าที่ดูเหลือว่างช่วงวันที่ 6-9 พฤศจิกายนปีนี้ แล้วจากนั้นก็เต็มยาวไปเลย อะไรจะฮอตขนาดนี้
Tag :
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ