ใครอยากมีคอนโดเส้นรัชดาในราคาจับต้องได้ "CYBIQ Ratchada 32" อาจเป็นคำตอบที่คุณกำลังมองหา!!!
ถามว่าเพราะอะไร... เพราะโครงการนี้เดินทางง่าย ทำเลใกล้มหาลัย แต่มาในราคาเริ่มเพียง 1.59 ล้านบาทเท่านั้น
ตัวโครงการเป็นโครงการใหม่จากค่าย CMC ตั้งอยู่ในซอยรัชดา 32 หรือจะเข้าทางรัชดา 36 ก็ได้ เพราะซอยนี้สามารถลัดเลาะเชื่อมต่อถนนเส้นหลักได้หลายเส้นทาง
ไม่ว่าจะถนนรัชดาภิเษก, ลาดพร้าว, โชคชัย 4, พหลโยธิน แถมอยู่ไม่ไกลจากเส้นรถไฟฟ้า BTS สถานีรัชโยธินและ MRT สถานีลาดพร้าว ประมาณ 2 กิโลเมตร และรถไฟฟ้าสายสีเหลือง MRT สถานีลาดพร้าวที่เพิ่งเปิดให้บริการไปด้วย
ส่วนตัวแล้วผมว่าเป็นพิกัดที่ตอบโจทย์ทั้งลงทุนระยะกลางและระยะยาวเลย จากที่ผมสำรวจถือว่ามีความต้องการเช่าที่สูง มีคนหมุนเวียนตลอดไม่มีเว้นช่วง
เพราะอย่างที่เรารู้กันนั่นแหละ 'แคมปัสคอนโด' เป็นรอดเสมอสำหรับใครที่ต้องการลงทุนเพื่อปล่อยเช่า เพราะยังไงนักศึกษาเก่าไป ก็มีกลุ่มใหม่เข้ามาทดแทนเสมอ
ซึ่งโครงการนี้เป็นแบรนด์ใหม่ที่ทาง CMC เค้าปั้นขึ้นมาเพื่อเน้นเจาะตลาดกลุ่มนี้ เพราะตัวโครงการอยู่ห่างจากมหาวิทยาลัยราชภัฏจันทรเกษม เพียง 800 เมตร
เช่นเดียวกันกับหากต้องการเดินทางสู่มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ หรือโซนบางเขน แต่ไม่อยากเดินทางด้วยถนนพหลโยธินก็สามารถออกสู่ถนนประเสริฐมนูกิจได้ด้วย
มาดูรายละเอียดโครงการกันดีกว่า CYBIQ Ratchada 32 มีรูปแบบอาคารเป็นอาคาร Low Rise 8 ชั้น 2 อาคาร จำนวนยูนิตทั้งหมด 325 ยูนิต
โดยยูนิตต่อชั้นสูงสุดจะอยู่ที่ 18 ยูนิต ซึ่งเป็นจำนวนที่ยังได้ความเป็นส่วนตัวอยู่ครับ มาพร้อมที่จอดรถ 102 คัน (32%) EV charger 2 คัน รวม 104 คัน
สิ่งที่น่าสนใจก็คือตัวโครงการมีแบบห้องพักอาศัยให้เราเลือกมาถึง 18 แบบ ซึ่งทั้ง 2 อาคารจะมีรูปแบบห้องที่คล้ายและแตกต่างกันไป
เราสามารถเลือกรูปแบบห้องที่ตรงกับไลฟ์สไตล์การใช้ชีวิตของเราได้ ถ้าใครชอบความเป็นส่วนตัวสูงก็เลือกแบบที่มีห้องครัวอยู่ด้านหน้า หรือถ้าใครชอบทำอาหารก็มีแบบที่เป็นครัวปิดให้เลือกเช่นกัน
อาคาร I
– ห้องพักอาศัย 15 แบบ 178 ยูนิต
– ขนาดพื้นที่ใช้สอยภายใน 24.56 – 39.78 ตร.ม.
อาคาร U
– ห้องพักอาศัย 18 แบบ 147 ยูนิต
– ขนาดพื้นที่ใช้สอยภายใน 20.42 – 45.46 ตร.ม.
สำหรับพื้นที่ส่วนกลางเค้าก็ให้แบบจัดเต็ม โดยความพิเศษก็คือเค้าจะมีพื้นที่ให้บริการทั้ง 2 อาคารเลยนะ รวมแล้วเห็นว่ามีพื้นที่กว่า 1,750 ตร.ม. เลย
ไม่ว่าจะเป็น Lobby โถงต้อนรับ, สระว่ายน้ำ, Fitness และ Sauna ซึ่งการที่แยกทั้ง 2 อาคารก็ช่วยให้เกิดความเป็นส่วนตัวของผู้ใช้งานแต่ละอาคารมากขึ้นไปด้วย
.
เรื่องปากท้องก็ไม่ต้องเป็นห่วงเลย โซนมหาลัยมีความคึกคักตลอดวัน ตลอดคืนอยู่แล้ว ซึ่งจากโครงการเดินออกมานิดเดียวก็จะเจอกับ 7-11 ขนาดใหญ๋คอนอำนวยความสะดวกอยู่
หรือถ้าเดินออกไปอีกนิดก็จะเจอร้านอาหารมากมายที่เรียงรายให้กินได้ไม่ซ้ำวัน โดยส่วนใหญ่แล้วจะคึกคักช่วงหัวค่ำ สามารถไปจับจ่ายใช้สอยกันได้
ส่วนถ้าอยู่ไปนาน ๆ แล้วเริ่มเบื่อ จากโครงการจะลัดเลาะไปแถวลาดพร้าววังหิน, โชคชัย 4 ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจนะ 5555
เพราะมีทั้งร้านอาหารสตรีทฟู้ด ร้านอาหารนั่งชิล แฮงเอาต์ ร้านกาแฟ รวมถึงซูเปอร์มาร์เก็ตให้จับจ่ายซื้อของอีกหลายแห่งให้เลือก
ซึ่งไม่เพียงแต่นักศึกษาของราชภัฏจันทรเกษมเท่านั้น ถ้าใครที่ทำงาน หรือมีไลฟ์สไตล์การใช้ชีวิตอยู่ในโซนรัชดา-ลาดพร้าว นี่คือพิกัดที่ผมว่า 'กำลังดี'
เพราะแน่นอนว่าสำหรับคนรุ่นใหม่ที่กำลังมองหาบ้านหลังแรก ถ้าเลือกคอนโดที่อยู่ติดถนนก็อาจจะเกินกำลังไป ซึ่งพิกัดโครงการนี้ให้คุณสมบัติใกล้เคียงกัน แต่ราคาน่ารักกว่ามาก
ผมว่าการที่ตัวโครงการเลือกที่จะมาปักหมุดอยู่ในซอยหน่อย ถือเป็นอีกทางเลือกที่ดีสำหรับใครที่ชอบความสงบนะ
อย่างโครงการนี้ที่ตั้งอยู่ในซอยลึกหน่อย แต่อยู่ในระยะที่เดินไปถึงมหาลัยได้ในไม่กี่ร้อยเมตร แลกมาด้วยความเป็นส่วนตัว ไม่มีรถติดขัดหน้าโครงการเลย
และอย่างที่บอกว่าค่าตัวโครงการ "CYBIQ Ratchada 32" เริ่มต้นเพียง 1.59 ล้านบาท ถือเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจสำหรับใครที่มองหาคอนโดโซนรัชดาจริง ๆ
ตอนที่ผมไปดูก็เห็นความคืบหน้าไปเยอะละ ไม่แน่ว่าปลายปีนี้-ต้นปีหน้า ก็น่าจะพร้อมลากกระเป๋าเข้าอยู่แล้ว ใครที่สนใจลองไปเยี่ยมชมกันได้เล๊ยยยยยย
Tag : CYBIQ Ratchada 32 | CMC | CYBIQ
“ได้วิวแม่น้ำ สวยขนาดนี้เลยรึนี่?!“ เป็นความรู้สึกของผมตอนที่ขึ้นไปชั้น 38 วิวสวยแบบไม่มีอะไรมาบดบังเลย มีมุมที่เห็นสวนเบญจกิติด้วย
สำหรับผมแล้ว BTS สถานี "ห้าแยกลาดพร้าว" เป็น สถานี Interchange กับ MRT ที่ผมชอบที่สุด และมักจะเป็นทำเลที่ผมแนะนำ ให้คนมาอยู่อาศัยมากที่สุดอันดับต้นๆเลย
มีความท้าทายเล็กๆ กับการเปลี่ยนอดีต ’สถานทูตออสเตรเลีย‘ ให้กลายมาเป็น ‘Luxury Condo’ และ ’Mixed-Use’ ระดับ ’iconic’ ริม ’ถนนสาทร‘
'เกือบหลับ แต่กลับมาได้' จะมีโครงการไหนกันเชียวที่จะเหมาะกับคำนี้ ถ้าไม่ใช่ 'Hyde Riverbay Charoennakorn' (ไฮด์ ริเวอร์เบย์ เจริญนคร)
โครงการใหม่ของ Major ที่แน่มาก แกร่งมาก เพราะไม่หวั่นไหวกับการต้องถูกขนาบข้างโดย Sansiri แบบรั้วชนรั้วเลย!
'dcondo calm Ramkhamhaeng 40' (ดีคอนโด คาล์ม รามคําแหง 40) ก็เป็นอีกโครงการที่ผมบอกเลยว่า คุณจะลืมภาพจำของแบรนด์ดีคอนโดแบบเดิมๆ ไปแทบหมดสิ้น เพราะโครงการนี้ เค้าอยู่ใกล้รถไฟฟ้าถึง 2 สาย ทั้งสายสีส้มและสายสีเหลือง!!!
ไหนใครกำลังจะรีไฟแนนซ์กันบ้าง ใครกำลังผ่อนบ้านอยู่เพลิน ๆ นี่ห้ามลืมเด็ดเลยนะ เพราะหนี้บ้านพอพ้น 3 ปีแรก ดอกเบี้ยจะพุ่งขึ้นแบบก้าวกระโดดเลย
ขออวดว่าผมได้รีวิวหนังสือเล่มนี้ก่อนหนหน้านี้แล้วด้วยนะ อิอิ แต่ที่จริงผมไม่ได้ตั้งใจรีวิวหรอก แต่เป็นคนอ่านหนังสือแล้วชอบ ‘Short Note’ ประโยคดีๆ คมๆ เก็บไว้ แต่ปรากฏว่ามันโดนบาดเยอะมาก จนสามารถเอามาลงในเพจได้เลย
ช่วงนี้ผมชอบเข้าไปดูงานออกแบบของ Foster + Partners บ่อยสุดๆ คือรู้สึกได้เลยว่าเราอินกับสไตล์การออกแบบของเค้ามากๆ ซึ่งถ้าใครไม่รู้ว่าเค้าคือใคร Foster + Partners คือบริษัทที่ออกแบบ Apple Store ตรงเซ็นทรัลเวิลด์ นั่นแหละครับ น่าจะพออ๋อกันขึ้นมาบ้างเนอะ
ยุคนี้ใครเค้าเที่ยวต่างประเทศกัน คนรวยเค้าเที่ยวนอกโลกครับ!
Apple Store นี่ไม่ว่าจะไปเปิดสาขาที่ไหน ก็สามารถกลายเป็นแลนด์มาร์คของที่นั้นๆ ได้ตลอด ล่าสุดเค้าเพิ่งเปิดสาขาใหม่ที่ประเทศมาเลเซีย ไปหมาดๆ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน ที่ผ่านมานี่เอง ซึ่งนี่เป็นสาขาแรกของมาเลเซีย
เดือน 7 กำลังจะผ่านพ้นอีกแล้วนะครับ ตอนนี้อากาศกำลังชุ่มฉ่ำแบบสุด ๆ ไปเลย ซึ่งหลายเดือนที่ผ่านมามีสัญญาณว่าดอกเบี้ยแบบคงที่เริ่มกลับมาแล้วนะ